หน้าแรก    ติดต่อเว็บมาสเตอร์
สิงหาคม 21, 2014, 10:59:54 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอเชิญสมาชิกร่วมสมัครเป็นสมาชิกพัฒนาเว็บเชิญคลิกที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1 2 »   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ....การเตรียมอุปกรณ์ เข้าสาย ผูกเบ็ด สำหรับไปหลักแกส ฉบับเต็ม แบบไทบ้านเฮา....  (อ่าน 18999 ครั้ง)
พรานลำชี

Hero[II] Member
*

โหวต 16

« เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 07:53:41 PM »

....สวัสดีครับน้าๆชาวอิสานฟิชชิื่งทุกท่าน   กระทู้นี้สืบเนื่องมาจาก การจะไปตกปลาทะเลของกลุ่มเรา  แต่หลายท่านไม่มีประสพการณ์ด้านนี้ จึงขอให้ผมช่วยแนะวิธีการ และอุปกรณ์ ต่างๆให้หน่อย...

...ผมก็ไม่ใช่ผู้เชี่ยวชาญอย่างที่หลายท่านเข้าใจ Grin Grin  แต่ก็จะพยามยาม พาทำเท่าทีรู้ ก็แล้วกันน๊ะครับ Grin Grin และเรียนเชิญ น้า น้าที่เชี่ยวชาญ เข้ามาเพื่อแนะนำ และเสนอแนะ ด้วยครับ จะได้เป็นแนวทางให้กับท่านที่สนใจไปตกปลาทะเลในภายภาคหน้า.... Grin Grin 

...ท่านแรก  น้า  keta เจ้าของกระทู้   "สายหน้า นั้นสำคัญไฉน"

http://www.isanfishing.com/board/index.php?topic=8394.0

ผมชอบที่น้าเปรียบเทียบ สายหน้า คือ โช๊คอัพ  pobmee pobmee ถูกต้อง และเห็นภาพ สุด สุดเลยครับน้า Grin Grin

...ท่านที่ 2 น้า  คนปั้นรำ   กับกระทู้ การผูก สายสลิง

http://www.isanfishing.com/board/index.php?topic=4637.0

นั่นคือการผูกสายสลิง หรือสายลวด คกปลาทะเลขนานแท้ครับ  pobmee pobmee

...และน้าท่านอื่นๆ ที่ไม่ได้เอ่ยนาม ครับ

....การ โพสกระทู้ของผมครั้งนี้ รวมทั้ง ภาพ และ วีดีโอ ที่อาจมีคำพูดที่ไม่เหมาะสม ไม่ถูก ไม่ควร ผมก็กราบขอโทษ พี่น้องทุกท่านมานะที่นี้ด้วยน๊ะครับ Smiley

* IMG_3377.JPG (51.86 KB, 480x640 - ดู 436 ครั้ง.)
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:02:36 PM »

....เรื่องที่ 1 การต่อสายหน้า ในแบบของผมเอง  lol lol

ข้อสังเกตุ - ไขควงที่ใช้พันสาย PE ใช้อุกรณ์อะไรก็ได้ครับ ท่ีน้าคิดว่าเหมาะมือ เวลาควงมันไม่หลุดกระเด็นมาใส่หน้าผากเรา Grin
           -  การควงสาย ให้เดินหน้าอย่างเป็นระเบียบ ห้ามขี่กันโดยเด็ดขาด Grin

พูดผิด พูดถูก กรุณาอย่าถือสานะ๊ครับ  ทั้งคนถ่าย และคนทำ  ม่วน ม่วน  ครับ

หรือตาม ลิงค๋ครับน้า

http://www.youtube.com/watch?v=M11wKv7UXcw&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 09:22:32 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:13:11 PM »

...การเข้าสายหน้า ต่อ part 2 ครับ

-ชุดหน้าดิน PE 60 lb สาย ช็อค 80 lb  ควงสายประมาณ 3 ซม.   แล้วมัด 1 สลับกัน ครับ

ตาม ลิงค์ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=82JKiJAbYSM&feature=youtu.be
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 09:21:45 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #3 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:18:01 PM »

...part 3  ช่วงนี้ มัด 2 ครับ  บทจบ มัด 3 ครับ  หรือจะมัด 1 มาตั้งแต่ต้นเลยก็ได้ครับ Grin Grin

หรือตาม ลิงค์ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=BtxhacVwh2k
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 09:23:19 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #4 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:26:02 PM »

...part 4 บทจบ ครับ

-ระวังตอนใช้ไปลนสายครับ    บ่อยมาก ที่ตอนจบ คือ ตอนเริ่มต้น Grin Grin Grin Grin

หรือตาม ลิงค์ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=zS4OT3o-qZE
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 09:24:00 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #5 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:33:21 PM »

....ต่อ PART 5 ครับ

- ความยาว สายช็อค
            กรณี หน้าดิน  ประมาณ 3 เมตร ครับ   
            กรณี ใช้ตีเหยื่อ ป๊อบ  ขึ้นอยู่กับเราใช้คันยาว ขนาดไหน  โดยให้ รอยต่อ อยู่ตรงสปูน (สปิน น๊ะครับ)  พอที่เราจะหวดเ้หยื่อ อย่างแรง แล้วรอยต่อไม่บาดมือเ้ราครับ คิดว่าน้าคงนึกออก Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #6 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:34:50 PM »

...ลืม คริบครับ

มันคือบ่ขึ้นวูนี่ Grin Grin

หรือ ลิงค็ครับ

http://www.youtube.com/watch?v=XT2PJ0S-L20
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 23, 2013, 09:24:50 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #7 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 08:48:32 PM »

....ถ่าคริปบ่ขึ้น ก่าเบิ่งตาม ลิงค์เด้อครับ Grin Grin

...ผมซิพยามยาม อัพให่เรื่อย เรื่อย  ทั้งภาพนิ่ง ท้ัง คลิป  ซิมีทั้งการผูกเบ็ดกับสายลวด.... การผูกเบ็ดกับสายช็อค กับตาเบ็ด...... การเตรียมชุดไว้เล่นกับบักยักษ์ ....การเตรียมชุดลาก ...การเตรียมเหยื่อ ปลอม แบบต่างๆำสำหรับงานทะเล เน้นหลักแกส เริ่มตั่งแต่ ตกหมึก ซาบิกิ  จน ฮอด เหยื่อผิวนำ้ พู้นหละครับ

....ส่วนเรื่อง อุปกรณ์ ก่าซิมี เรื่องคัน เรื่องรอก แบบไทบ้านเฮานั่นหละครับ....

....คาดว่า คงซิใว้เวาลา อัพ ปรพมาณ 1 สัปดาห็ครับ Grin Grin Grin Grin lol lol lol lol

....มาเด้อ น้าริน มาซอยกัน Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #8 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:04:26 PM »

...รูปเงื่อนที่เฮาเข่าครับ    แตกต่างกันแค่ช่วงท้าย   ในรูปเขามัดลงสาย PE แต่ผมบ่มัดลง  (น้าซิมัดลงก่าำด้คือกันครับ) Grin Grin

* 1375779065.jpg (72.46 KB, 500x1002 - ดู 889 ครั้ง.)
ไก่เชียงยืน
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[III] Member
*
*

โหวต 32

เลาะตกปลา หากิน ทัวทีป

« ตอบ #9 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:26:34 PM »

แก้ไขให้แล้วเด้อครับครูหมู  เบิ่งได้แล้วหละคลิป    smash smash

ไปตกปลา ดีกว่านอนดูข่าวอยู่บ้าน  เบื่อไอ้พวกฝ่ายค้าน  แม่งมันเก่งแต่พูดวะ  เซ็ง
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #10 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:40:57 PM »

อ้างถึง
แก้ไขให้แล้วเด้อครับครูหมู  เบิ่งได้แล้วหละคลิป

.... ขอบคุณหลายหลายเด้อครับน้าไก่  คือซิได้นำแก้อีกหลายอยู่ครับ  Grin Grin Grin

....ทริปนี้ ทุ่มเทเต็มที่ครับน้าไก่ ถ่าได้บักใหญ่ซิเอามาให่ต้มแน่นอนครับ Grin Grin Grin    ในชีวิต ก่าบ่คิดว่าซิมาเฮ็ดอีหยังขนาดนี้ดอกครับ Grin ;Dแต่ก่าอยากให่มันเป็นความรู้ กับลูกหลานเฮาในอนาคตครับ Grin Grin Grin
จ๋าKFC
รักน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ
Administrator
Hero[IIIII] Member
*
*

โหวต 153

ก่อนตีเหยื่อให้ท่อง นะโม นะมะ นะจ๊ะ นะจ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ

« ตอบ #11 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:41:39 PM »

beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

เบิ่งนี่นำเด้อ...น้องเมย์มี่เราบอก...

ลองเฮ็ดเบิ่งแล่ว..คือ ยุ..

http://www.youtube.com/watch?v=XWGK6wfdZ4c

การตกปลา เป็น กีฬาชนิดหนึ่ง มีรู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย อย่าหวังแต่ได้ ถ้าไม่ได้แล้วจะเสียใจ วันพระไม่มีวันเดียว
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #12 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:56:50 PM »

อ้างถึง
เบิ่งนี่นำเด้อ...น้องเมย์มี่เราบอก...

ลองเฮ็ดเบิ่งแล่ว..คือ ยุ..

...คลิปหน่าผมซิใส่กางเกงขาสั้น กับเสื้อแขนกุด เข่าก้อง ดอกเด้อน้าจ๋า  ฮาเทียมันเป็นตาเบิีง Grin Grin Grin Grin Grin Grin ว๊าซิให่พู้สาวผมเขามาสาธิตนั่นหละ เขาผั่นหนีไปเอาผัวนายกเล็กสมุทรปราการแล้ว  จั๊กว่าเขาหล่อหม่องได๋ Grin Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #13 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2013, 09:59:29 PM »

....มื้ออื่นจั่งซิต่อให่เด้อครับ เรื่ิงการมัดเบ็ด กำลังอัพ คลิปอยู่ มื้อนี่ง่วงแล้ว Grin Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #14 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:46:46 PM »

....เรื่องที่ 2 การมัดสายลวด กับ ตาเบ็ด Grin Grin

....ชุดนี้ เราจะใช้กับปลาเขี้ยวคม ประเภท ปลาสาก หรือ ไอ้ช่อน  เรียกว่าเป็นชุดมาตรฐาน โดยจะใช้เกี่ยวลูกปลาทู หรือปลาหมึก  เป็นชุดที่ใช้บ่อยที่สุด ไปหลักแกสแต่ละครั้ง ผมจะเตรียม อย่างตำ่ 5 ชุด โดยความยาว ลวด จะอยู่ท่ีประมาณ 50-100 ซม.  ที่ต้องทำไปหลายชุด ไม่ใช่ว่าขาดน๊ะครับ แต่เมื่อโดนปลาหลายตัวเข้า ลวดจะ บิด หรือ หงิก เสียรูปไป ต้องเปลี่ยนชุดใหม่  ชุดที่หงิก ในช่วงย้ายหมาย เราก็จะทำการซ่อมแซม โดยการเปลียนสายลวดใหม่

อุปกรณ์ที่ใช้  -สายลวด เคลือบ ขนาด 40 หรือ 50 lb
               -ตาเบ็ด กามา ก้นรู เบอร์ 16    หรือ ขนาด 2 โอ
               -ท่อหด ขนาดตามคลิปครับ  หาชื้อได้ ตาม ร้ายขายอุปกรณือิเลคโทรนิกทั่วไปครับ  ขก. ก็มี  ร้าน อมร ร้านไฟศาล

เชิญชมครับ

หรือ ตาม ลิงค์ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=CD_P_xmXCkM

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 08:57:32 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #15 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:48:51 PM »

....ต่อครับ  น้ากร ระยอง ช่างโทรมาได้จังหวะ....

หรือ ตาม ลิงค์
http://www.youtube.com/watch?v=Z-55BA0LN-4
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2013, 08:59:14 PM โดย ไก่เชียงยืน » บันทึกการเข้า
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #16 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 04:50:07 PM »

....พ่อใหญ่ ไก่ เชียง ยืน บอกวิธีแก้ไข ให้วีดีโอขึ้นหน่อยครับ Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #17 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 05:35:23 PM »

....ผมมีภาระกิจ เดินทางไป กทม. กลับวันจันทร แล้วจะมาต่อให้

....คืนวันจันทร์ คอยชม  มัดเบ็ดกับสาย ช็อค  รวมทั้ง วิธีการตกปลาหน้าดิน แบบ เล่นเป็นทีม ...สายซิ่งเท่าไหร่ ตะกั่วหนัก เบา   ลอยสายอย่างไร ตำแหน่งการตกบนเรือ แบบ ลดการพันการของสาย

....คืนวันอังคาร หลากหลายคำถามกับเหยื่อ  ผมจะเริ่มตั้งแต่ จุ๊บ กับ โยธกา ตกหมึก    ...ซาบิกิ ลูกปลา อย่างมันส์  ....ลากเบิร์ดอย่างไรให้ได้ปลา โอ..ลาก cd 18 ...เหยื่อป๊อบ  เหยื่อผิวน้ำ เหยื่อกลางน้ำ เหยื่อจิีก กลางวัน กลางคืน  ครบทุกชุดครับ

....คืนวันพุธว่าด้วยเรื่อง คัน กับ รอก ที่จำเป็น สำหรับไปหลักแกส

....คืนวันพฤหัส เรื่อง อุปกรณ์อื่นๆ ที่ควรนำไป บางอย่าง ท่านที่ไม่เคยไป อาจคิดไม่ถึง เช่น เทปพันสายไฟ ไว้พันด้ามเบ็ด ไม่ใ้ห้ขูดกับแระบอกปักคัน Grin Grin

lol lol lol.gifผมก่าดาย  จัดรายการปานทีวี ช่อง เจ็ด อาโลด Grin Grin Grin Grin
TTT
Super Hero Member
*
*

โหวต 565

« ตอบ #18 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:14:16 PM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee
วิหกน้อย
จอบหล๋อย

*

โหวต 5

« ตอบ #19 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 07:56:48 PM »

pobmee pobmee pobmee

supergrin

ว่างเป็นต้องไป บ่ดั้ยกะซาง
จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

ก่อนตีเหยื่อให้ท่อง นะโม นะมะ นะจ๊ะ นะจ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ

« ตอบ #20 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:13:47 PM »

....เรื่องที่ 2 การมัดสายลวด กับ ตาเบ็ด Grin Grin

....ชุดนี้ เราจะใช้กับปลาเขี้ยวคม ประเภท ปลาสาก หรือ ไอ้ช่อน  เรียกว่าเป็นชุดมาตรฐาน โดยจะใช้เกี่ยวลูกปลาทู หรือปลาหมึก  เป็นชุดที่ใช้บ่อยที่สุด ไปหลักแกสแต่ละครั้ง ผมจะเตรียม อย่างตำ่ 5 ชุด โดยความยาว ลวด จะอยู่ท่ีประมาณ 50-100 ซม.  ที่ต้องทำไปหลายชุด ไม่ใช่ว่าขาดน๊ะครับ แต่เมื่อโดนปลาหลายตัวเข้า ลวดจะ บิด หรือ หงิก เสียรูปไป ต้องเปลี่ยนชุดใหม่  ชุดที่หงิก ในช่วงย้ายหมาย เราก็จะทำการซ่อมแซม โดยการเปลียนสายลวดใหม่

อุปกรณ์ที่ใช้  -สายลวด เคลือบ ขนาด 40 หรือ 50 lb
               -ตาเบ็ด กามา ก้นรู เบอร์ 16    หรือ ขนาด 2 โอ
               -ท่อหด ขนาดตามคลิปครับ  หาชื้อได้ ตาม ร้ายขายอุปกรณือิเลคโทรนิกทั่วไปครับ  ขก. ก็มี  ร้าน อมร ร้านไฟศาล

เชิญชมครับ

หรือ ตาม ลิงค์ครับ
http://www.youtube.com/watch?v=CD_P_xmXCkM

การตกปลา เป็น กีฬาชนิดหนึ่ง มีรู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย อย่าหวังแต่ได้ ถ้าไม่ได้แล้วจะเสียใจ วันพระไม่มีวันเดียว
จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #21 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2013, 08:14:55 PM »

....ต่อครับ  น้ากร ระยอง ช่างโทรมาได้จังหวะ....

หรือ ตาม ลิงค์
http://www.youtube.com/watch?v=Z-55BA0LN-4

ไก่เชียงยืน
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[III] Member
*
*

โหวต 32

เลาะตกปลา หากิน ทัวทีป

« ตอบ #22 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2013, 09:02:47 PM »

....พ่อใหญ่ ไก่ เชียง ยืน บอกวิธีแก้ไข ให้วีดีโอขึ้นหน่อยครับ Grin Grin

ตามนี้ครับครูหมู  http://www.isanfishing.com/board/index.php?topic=6797.0

ไปตกปลา ดีกว่านอนดูข่าวอยู่บ้าน  เบื่อไอ้พวกฝ่ายค้าน  แม่งมันเก่งแต่พูดวะ  เซ็ง
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #23 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:36:40 AM »

.....ขอบคุณเด้อครับน้าไก้....แจ้ง จาง ปาง เลขบาดนี่ Grin Grin

....ขอบคุณน้า เว็บ กับ น้า วิหคน้อย เด้อครับ ที่เข่ามาเบิ่ง Grin Grin Grin

ขอทดสอบลง วีดีโอครับ      ผมถ่ายไว้ตอนสงกรานต์ ช่วง พายุเข้า เจอเต็ม เต็ม ครับ  คลื่น ประมาณ 3-4 เมตร  เรืออื่นหนีเข้าฝั่งหมด  เราเป็นลำสุดท้ัาย  แต่เรือไต๋มดเป็นเรือลำใหญ่ จึงไม่โคลงเท่าไหร่  คลื่น ขนาดนี้ ไต๋มดยังชวนดกปลาต่อเลยครับ แต่เราดูหน้าแต่ละคนแล้ว คงไม่ไหว จึงหนีกลับเข้าฝั่งครับ Grin Grin

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #24 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 08:56:55 AM »

...ต่ออีกจั๊กหน่อย พอได้เสียว lol lol

จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #25 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:10:29 AM »

pobmee pobmee pobmee pobmee

ขอบคุณหลายๆครับ อาจารย์   เบิ่งแล่วพอสิเฮ็ดได้ ยุ ครับ.. beer_cheer.gif beer_cheer.gif

keta
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย
Super Hero Member
*
*

โหวต 447

อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกันก็ลดได้นิดหน่อย

« ตอบ #26 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 09:18:07 AM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

ปลาจิ๋ว สปิ๋วหรรษา
สมาชิกอุปถัมภ์เว็บ
Hero Member
*

โหวต 14

« ตอบ #27 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 10:45:56 AM »

....ผมมีภาระกิจ เดินทางไป กทม. กลับวันจันทร แล้วจะมาต่อให้

....คืนวันจันทร์ คอยชม  มัดเบ็ดกับสาย ช็อค  รวมทั้ง วิธีการตกปลาหน้าดิน แบบ เล่นเป็นทีม ...สายซิ่งเท่าไหร่ ตะกั่วหนัก เบา   ลอยสายอย่างไร ตำแหน่งการตกบนเรือ แบบ ลดการพันการของสาย

....คืนวันอังคาร หลากหลายคำถามกับเหยื่อ  ผมจะเริ่มตั้งแต่ จุ๊บ กับ โยธกา ตกหมึก    ...ซาบิกิ ลูกปลา อย่างมันส์  ....ลากเบิร์ดอย่างไรให้ได้ปลา โอ..ลาก cd 18 ...เหยื่อป๊อบ  เหยื่อผิวน้ำ เหยื่อกลางน้ำ เหยื่อจิีก กลางวัน กลางคืน  ครบทุกชุดครับ

....คืนวันพุธว่าด้วยเรื่อง คัน กับ รอก ที่จำเป็น สำหรับไปหลักแกส

....คืนวันพฤหัส เรื่อง อุปกรณ์อื่นๆ ที่ควรนำไป บางอย่าง ท่านที่ไม่เคยไป อาจคิดไม่ถึง เช่น เทปพันสายไฟ ไว้พันด้ามเบ็ด ไม่ใ้ห้ขูดกับแระบอกปักคัน Grin Grin

lol lol lol.gifผมก่าดาย  จัดรายการปานทีวี ช่อง เจ็ด อาโลด Grin Grin Grin Grin

สุดยอดครับ...นี่คือการเตรียมความพร้อมเบื้องต้น...ก่อนการเดินทางออกไปตกปลาทะเลครับ...น้าหมูเพิ่นมาถ่ายทอดความรู้จากประสบการณ์จริง และสามารถนำไปใช้งานได้จริง...

สมาชิก isanfishing ที่เข้ามเบิ่งกระทู้นี้สมควรเบิ่งไว้ครับ...บ่มีสอนในโรงเรียนเ้ด้อ...สิบอกให่....
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #28 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 11:48:44 AM »

อ้างถึง
     สุดยอดครับ...นี่คือการเตรียมความพร้อมเบื้องต้น...ก่อนการเดินทางออกไปตกปลาทะเลครับ...น้าหมูเพิ่นมาถ่ายทอดความรู้จากประสบการณ์จริง และสามารถนำไปใช้งานได้จริง...

สมาชิก isanfishing ที่เข้ามเบิ่งกระทู้นี้สมควรเบิ่งไว้ครับ...บ่มีสอนในโรงเรียนเ้ด้อ...สิบอกให่....

...ขอบคุณครับ อาจารย์ ปลาจิ๋ว  ประสพการณ์อันน้อยนิด มาเว้าสู่กันฟังครับ  Smiley   ตอนนี้กำลัง ถ่าย และ up load อยู่ครับ หลายตอนครับ มันซ้าตอน  up load นี่หละครับ  แต่ละตอน อัพ ใช้เวลาประมาณ   8XX  นาที   lol lol   อันได๋ แล้วก่อน ก่าซิขึ้นกระทู้ให่  กว่าซิเสร็จหมด คาดว๊าประมาณ วันศุกร์ พู้นหละครับ lol lol lol lol
propom Moncan-FC
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้...คุณ...เชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
*
*

โหวต 57

ล้มได้ไม่เป็นไร แต่อย่าท้อใจไปตลอดกาล

« ตอบ #29 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2013, 12:15:40 PM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #30 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:54:21 AM »

...อัพ วีดีโอนานหน่อยน๊ะครับ  ตอนแรก อัพๆไม่ได้ มันยาวไป เลยถ่ายทำใหม่  เสียงพูดอาจจะเร็ว รัว น๊ะครับ กลัววีดีโอมันยาวเกินอัพ Grin Grin Grin

....เรื่อง การมัดสายช็อค กับตาเบ็ด

....-สายช็อค ขนาด 80 lb

....-ตาเบ็ด กามา เบอร์ 16  หรือเบ็ด ขนาด 2 โอ

....ชุดนี้ เป็นชุดตกปลาหน้าดินทั่วไป เราใช้เยอะมาก ขนาดที่ดีคือ ขนาด 2 เมตร  หลังจากโดนปลาแล้ว ถ้าสายมีรอย ให้มัดใหม่น๊ะครับ (มัดช่วงย้ายหมาย)

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #31 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:03:42 AM »

...การเตรียมชุดสายซิ่ง ตกหน้าดิน... Grin Grin Grin

....-ซิื่งสายช็อค ขาด 2 ม. กำลังดีครับ Grin

....สาย ลวด ต้องมีซิ่งอีกน๊ะครับ  ซิ่งจะใช้มัดตรงเข้ากับลูกหมุนสายลวด เลยก็ได้น๊ะครับ  สาเหตุที่ต้อมีสายซิ่ง เพราะถ้าเราใช้สายลวดยาว 2 ม.มัดเบ็ดเลย ลูกปลาที่ใช้ทำเหยื่อ จะว่ายไม่ออกเพราะหนักสายลวดครับ Grin   สายลวดมัดเบ็ด บางครั้ง ผมใช้สั่น ประมาณ 25-30 ซม. เท่านั้น เพื่อให้ม้นเบาครับ Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #32 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:07:57 AM »

...เรื่อง เทคนิคการตกปลาเป็นทีม...สำคัญมากกกกกกกกกกกกกกกกก smash smash smash

....หลายครั้งที่ สายพันกัน ถึงขั้นได้ตัดทิ้ง  ปลาก็ไม่ได้ สายก็เสีย bawling bawling bawling

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #33 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:10:57 AM »

....เรื่อง   เตรียมชุด ตกหมึก กับซาบิกิ Grin Grin Grin เรื่องเล็ก ง่ายๆ แต่เฮฮาดี Grin Grin

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #34 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:17:06 AM »

....การ ทรอลลิ่ง ปลาโอ Grin Grin Grin  ไม่ค่อยได้อะไรเป็นชิ้นเป็นอันครับ   CD 18 ตั้งแต่ซื้อมา ไม่เคยโดนปลาซักตัว lol lol lol  ที่ต้อง ทำ ก็เพื่อให้เต็มกิจกรรม และอีกอย่าง ปลาโอดิบ อร่อยมาก มากกกกกกกก  Grin

....แต่ถ้าฝั่ง อันดามัน การทรอลลิ่ง ถ้าได้ตัว เป็นพระเอกเลยครับ Grin Grin

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #35 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:46:02 AM »

...เรื่อง เหยื่อปลอม ผิวน้ำ Grin Grin Grin   เป็นสุดยอดของการตกปลาที่หลักแกส  บางคนถึงกับพูดว่า  งานป๊อบและงานจิ๊ก ที่หลักแกส เป็นสิ่งที่นักตกปลาทุกท่านใฝ่ฝัน   pobmee   บางท่าน ที่ชอบตกหน้าดิน แต่พอได้ป๊อบ หรือจิ๊ก  แทบจะไม่อยากตกหน้าดินอีกเลย (คำนี้ตอนแรกผมไม่เชื่อ แต่ตอนนี้กำลังเกิดกับผม lol)  เราจึงเห็นบางทริปที่จัดกัน จะงดเหยื่อสด  จะมีแค่ ป๊อบ และ จิ๊ก เท่านั้น Grin Grin

...ท่านเซียนเหยื่อปลอม ล่อปลาช่อน อัดปลาโด  ห้ามพลาดกิจกรรมนี้เด็ดขาด  agree  ท่านจะพบกับการเข้า strike เหยื่อของปลานักล่า แบบรุนแรง และ ดุดัน แบบที่ท่านไม่เคยสัมผัสมาก่อน พลังกระชาก พร้อมกับการวิ่ง ที่จะลากสายท่านหมดสปูลได้ง่ายๆ (เหตุการณ์นี้ มีทุกทริป) Grin Grin Grin

จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #36 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 11:59:21 AM »

beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

เบิ่งแต่ละคลิปแล่ว  การตกปลาเป็นทีมนี่ก็ยากช่อยย่อยยุ เหมือนกะเตะ ฟุตบอล...  แบบนี่ต้องมีการจัดประชุมสมาชิกที่โรงแรมโฆษะ จักมื่อ บ่ ครับอาจารย์   beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif laugh

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #37 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:12:43 PM »

....ช่างป๊อก กาฬสินธ์  เพิ่นถามอยู่ตํ๊วครับ beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif  แต่หน่าตาจั๊งพวกเฮา สถานที่ประชุม มันควรเป็นข่างคูสา กินเข่าป่า มันจั๋งซิแมน;D Grin Grin

.....คือในรูปแมะครับ...

* 10.JPG (81.67 KB, 640x480 - ดู 12327 ครั้ง.)
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #38 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 12:17:49 PM »

....วีดีโอชุดต่อไป กำลัง อัพอยู คือซิโดนอยู่ครับ.... sleepy sleepy

พี่น้องท่านได๋ มีคำถาม หรือ สงสัย ก่าถามมาเลยเด้อครับ อันได๋ตอบได้ ก่าซิตอบ อันได๋ตอบบ่ได้ ก่าซิถามผู้เพิีนฮู้ให่ Grin Grin Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #39 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:12:26 PM »

....คำถามทางโทรศัพท์

"ทำไมต้อง PE"

Hero Member
*

โหวต 14

« ตอบ #40 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:16:54 PM »

beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

เบิ่งแต่ละคลิปแล่ว  การตกปลาเป็นทีมนี่ก็ยากช่อยย่อยยุ เหมือนกะเตะ ฟุตบอล...  แบบนี่ต้องมีการจัดประชุมสมาชิกที่โรงแรมโฆษะ จักมื่อ บ่ ครับอาจารย์   beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif laugh

............เปลี่ยนเป็นอยู่ 147 ซะ สิขึ่นไปประชุมนำ...แลงวันที่ 14 กะได้...ผมสิไปซ่อยบ่อโนนสวรรค์ยุ...สิบ่เสียเถี่ยว....

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #41 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:39:41 PM »

...กรณีใช้สาย PE ตกปลาทะเล เพราะสาย pe มีการยืดตัวต่ำ (หรือไม่ยืด) ทำให้ เวลาปลากิน แล้วเรา "สับ" เบ็ดจะปักปากปลาได้เต็มเงี่ยง แต่ถ้าใช้สายเอ็น มันจะยืด บางทีเบ็ดไม่ติดปากปลาเลยครับ   Grin Grin ยิ่งเราใช้ตะกั่วหนัก และตกปลากลางน้ำ คันเบ็ดสั้นๆ เวลา สับ  เบ็ดไม่โดนปากปลาเลยก็มี (สับ ตะกั่วมากกว่า)

...ส่วนสายเอ็น สลับสี (สีละ 10 เมตร) ใช้เช็คระดับ ว่าปลากินเบ็ดที่ระดับน้ำลึกเท่าไหร่ครับ Grin Grin Grin
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #42 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 01:47:13 PM »

อ้างถึง
............เปลี่ยนเป็นอยู่ 147 ซะ สิขึ่นไปประชุมนำ...แลงวันที่ 14 กะได้...ผมสิไปซ่อยบ่อโนนสวรรค์ยุ...สิบ่เสียเถี่ยว....

....เอาอีหลีบ้อครับอาจารย์ Grin Grin Grin   คืนงานใหญ่ไปหน่าแท้พวกเฮา Grin Grin   ปานเตรียมทัพไปรบเอาโลด Grin Grin Grin    เอาไง เอากันครับ  งานนี้ผมทุ่มเทเต็มที่ครับ   ถ่าแมน บน ได้ก่าซิ บน ฮอดเทวดาพู้นหละครับ ฮอดมือ อย่าให่มีคลื่น อย่าให่มีลม     Grin ;Dเด้อออออออออออ
จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #43 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 02:28:23 PM »

บ่ ได้ดอก ช่วงใกล้มื่อเดินทาง... อย่าให่กลับบ้านดึก  ไปเช้าเสาร์เย็นอาทิตยกลับมีเรื่องแท่ๆ เดี๋ยว บ่ ได้ไปทะเลนำกันเด้อ..   bawling bawling

Ple CPM
087-504-9981 D, 087-149-5197 G

*

โหวต 10

« ตอบ #44 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 02:36:21 PM »

ขอบคุณครับ มาหาความรู้นำจักคนแนเด้อครับน้า
sun101

*

โหวต 2

« ตอบ #45 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 03:26:02 PM »

ได้ความรู้ดีมากครับ   agree beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif
Hero Member
*

โหวต 14

« ตอบ #46 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 03:58:24 PM »

ขอบคุณครับ มาหาความรู้นำจักคนแนเด้อครับน้า

.....น้าจ๋า ...ผุนี้รุ่นน้องเจ้าเด้อ TGTK ไฟฟ้า คือกัน เลาจบปี 39 ลุนเฮาตั้งสิบกว่าปี,,,ไปเมากันจักมื้อเถาะ 555555

จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #47 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 08:46:26 PM »

TGTK     แหม่นหยังหละ   เด็กน่อยมันฮู่  บ่

น้าเปิ้ล เลาอยู่ชุมแพตั้ว

ริน

Newbie
*

โหวต 1

« ตอบ #48 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2013, 09:08:18 PM »

...เรื่อง เหยื่อปลอม ผิวน้ำ Grin Grin Grin   เป็นสุดยอดของการตกปลาที่หลักแกส  บางคนถึงกับพูดว่า  งานป๊อบและงานจิ๊ก ที่หลักแกส เป็นสิ่งที่นักตกปลาทุกท่านใฝ่ฝัน   pobmee   บางท่าน ที่ชอบตกหน้าดิน แต่พอได้ป๊อบ หรือจิ๊ก  แทบจะไม่อยากตกหน้าดินอีกเลย (คำนี้ตอนแรกผมไม่เชื่อ แต่ตอนนี้กำลังเกิดกับผม lol)  เราจึงเห็นบางทริปที่จัดกัน จะงดเหยื่อสด  จะมีแค่ ป๊อบ และ จิ๊ก เท่านั้น Grin Grin

...ท่านเซียนเหยื่อปลอม ล่อปลาช่อน อัดปลาโด  ห้ามพลาดกิจกรรมนี้เด็ดขาด  agree  ท่านจะพบกับการเข้า strike เหยื่อของปลานักล่า แบบรุนแรง และ ดุดัน แบบที่ท่านไม่เคยสัมผัสมาก่อน พลังกระชาก พร้อมกับการวิ่ง ที่จะลากสายท่านหมดสปูลได้ง่ายๆ (เหตุการณ์นี้ มีทุกทริป) Grin Grin Grin

เห็นด้วยกับเรื่องนี่ ลงเรือตกปลาแรกๆ มือมักเหม็น หลังๆ มา มือสะอาด ค่อนข้างสำอาง อรรถรสมันต่างกัน แม่นบ้อ น้าหมู pobmee
พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #49 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 02:49:37 PM »

.....เรื่อง   เหยื่อจิ๊ก  เป็น สุดยอดเกมส์ คู่กับงานป๊อบ Grin Grin   ถ้าใครได้สัมผัส แทบจะลืมการตกปลาแบบอื่นๆเลยทีเดียว ผลที่ตามมา คือ เหยื่อจิ๊ก เต็มกล่อง Grin Grin Grin  ท่านที่ไม่เคยจิ๊ก ไม่ต้องกังวลครับ  หลักแกส จะชอบ  สเต็บจิ๊กของมือใหม่  lol lol ฮ้ายก่อเซิ้งบั้งไฟ  สเต็บ และลีลา สับขาหลอก ของแต่ละท่าน อัดวีดีโอมาเบิ่งยามได๋ หัวเราะจนเจ็บท้อง  แทบทุกราย  โดนจนเหนื่อย lol lol lol  ท่านเซียนเหยื่อปลอมห้ามพลาดกิจกรรมนี้โดยเด็ดขาด  ท่านจะได้สัมผัสกับ การกระชากเหยื่อของปลาหลากหลายสายพันธ์ จนเบ็ดแทบหลุดมือ  Grin ;Dจากนั้น มันจะวิ่ง จนท่านนึกไม่ถึงเลยทีเดียว  Grin Grin Grin

พรานลำชี

*

โหวต 16

« ตอบ #50 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 04:24:19 PM »

....เสริมนิดหนึ่งเด้อครับ...เบิ่งแตเบ็ดหลาย มาเบิ่งตอนปลากินบ้าง Grin Grin

สำหรับท่านที่จะไปตกปลาทะเล ปลาใหญ่บางชนิด ต้องขอความร่วมมือจากสมาชิกเน๊เด้อครับ....เด้อครับ   Grin Grin

...ตามคลิปครับ  ทริป ตค. ปีที่แล้ว หมายหลักแกส  "ราชินี แห่งท้องทะเลอ่าวไทย"  ว่ายน้ำ และกระโดดเล่น วนห่างเรือเราประมาณ 30 ม.  ซักพัก งับ คันที่เราลอยสายไว้ซะงั้นๆ Embarrassed Embarrassed  เธอกระโดด ตีลังกา  วิ่งรอบลำเรือเรา  เราต้องรีบเคลียสาย ทุกสาย เพื่อเอาเธอเข้าเทียบท้ายเรือ  แล้วปลดปล่อยเธอ ดังในคลิป Smiley Smiley     

...กระทงร่ม หรือ ปลาใบ จัดว่าเป็น "ราชินีแห่งท้องทะเลอ่าวไทย" (ราชาคือ ไอ้ช่อน ต้วโกงคือ ไอ้สาก lol ถ้าไอ้ 2 ตัวนี้ กินเบ็ด อัดหนัก หนักเลย) ด้วยท่วงท่าว่ายน้ำที่สวยงามของเธอ จึงเป็นขวัญใจของนักดำน้ำดูปลาเสมอ  สมัยก่อน มีให้เห็นทั่วไป  แต่เพราะความ "โง่" ของเธอ (บางคนว่าอย่างนั้นจริง จริง) ลอยสายเมื่อไหร่ ถ้าเธออยู่ใกล้ จะเข้าชาร์จเหยื่อทันที แล้วจะกระโดดจนตัวตาย  ปัจจุบัน ขนาดใหญ่เหลือให้เห็นน้อยเต็มที   อีกหย่าง เนื้อเธอ จะเละ เละ เหมือนเนื้อปลาหวาน จึงไม่นิยมรับประทานครับ.... Smiley

...เครดิต วีดีโอ  ทริป ตค.56   หมายหลักแกส  คนอัดปลา หมอเล็ก ส่วนผม ใส่เสื้อกล้าม ช่วงแรกเห็นแว๊บ แว๊บ รอก PENN 114 ฝาแดง  คัน  เห็นว่ายืมเพื่อนมา Grin Grin

จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #51 เมื่อ: สิงหาคม 28, 2013, 05:04:52 PM »

.....เรื่อง   เหยื่อจิ๊ก  เป็น สุดยอดเกมส์ คู่กับงานป๊อบ Grin Grin   ถ้าใครได้สัมผัส แทบจะลืมการตกปลาแบบอื่นๆเลยทีเดียว ผลที่ตามมา คือ เหยื่อจิ๊ก เต็มกล่อง Grin Grin Grin  ท่านที่ไม่เคยจิ๊ก ไม่ต้องกังวลครับ  หลักแกส จะชอบ  สเต็บจิ๊กของมือใหม่  lol lol ฮ้ายก่อเซิ้งบั้งไฟ  สเต็บ และลีลา สับขาหลอก ของแต่ละท่าน อัดวีดีโอมาเบิ่งยามได๋ หัวเราะจนเจ็บท้อง  แทบทุกราย  โดนจนเหนื่อย lol lol lol  ท่านเซียนเหยื่อปลอมห้ามพลาดกิจกรรมนี้โดยเด็ดขาด  ท่านจะได้สัมผัสกับ การกระชากเหยื่อของปลาหลากหลายสายพันธ์ จนเบ็ดแทบหลุดมือ  Grin ;Dจากนั้น มันจะวิ่ง จนท่านนึกไม่ถึงเลยทีเดียว  Grin Grin Grin

เหยื่อนำ อจ. หลายแล่ว  ผม บ่ ซื่ออีกดอก.. laugh laugh

พรานลำพอง

*

โหวต 63

« ตอบ #52 เมื่อ: สิงหาคม 29, 2013, 09:37:57 AM »

เหยื่อนำ อจ. หลายแล่ว  ผม บ่ ซื่ออีกดอก.. laugh laugh
ไปจิ้กเอาทางหน้าได้บ่ อาจารย์... supergrin
จ๋าKFC
*
*

โหวต 153

« ตอบ #53 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:17:34 PM »

beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

ผมกำลังจะซื้อสาย PE 40 lb   กับ  PE  60 lb  จะมีน้าๆท่านได๋บ้างครับ ที่ต้องซื้อ ผมจะได้สั่งมาเป็นล๊อตใหญ่ แล่วค่อยมาหารแบ่งกันครับ..

มีอะหยังต้องการ PM หาผมได้ครับ.. beer_cheer.gif beer_cheer.gif

พรานลำพอง

*

โหวต 63

« ตอบ #54 เมื่อ: สิงหาคม 30, 2013, 12:45:22 PM »

beer_cheer.gif beer_cheer.gif beer_cheer.gif

ผมกำลังจะซื้อสาย PE 40 lb   กับ  PE  60 lb  จะมีน้าๆท่านได๋บ้างครับ ที่ต้องซื้อ ผมจะได้สั่งมาเป็นล๊อตใหญ่ แล่วค่อยมาหารแบ่งกันครับ..

มีอะหยังต้องการ PM หาผมได้ครับ.. beer_cheer.gif beer_cheer.gif

เอานำครับน้าจ๋า เดี๋ยวนี่หัวกะมีคัน สปินนิ่ง 5'5 PE 5 คันหนึ่ง  คันเบส เขียนว่า 40 - 80 gm  สปินนิ่ง อีก เขียนว่า 80 - 120 Lb ยังงงอยู่ว่า อันใด๋จั้งาสิใช่ได้  กับคันไม่ไผ่กำลังเหลา... supergrin
หน้า: 1 2 »   ขึ้นบน
  พิมพ์