หน้าแรก    ติดต่อเว็บมาสเตอร์
กรกฎาคม 22, 2014, 08:20:31 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอเชิญสมาชิกร่วมสมัครเป็นสมาชิกพัฒนาเว็บเชิญคลิกที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอสูตรตกปลาแม่น้ำชี  (อ่าน 9774 ครั้ง)
Thanasak_ub

Newbie
*

โหวต 0

« เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 11:45:50 AM »

Smiley สวัสดีครับ ผมขอเป็นสมาชิกใหม่ด้วยคนน่ะครับ ผมเริ่มตกปลาได้ไม่กี่เดือนมานี้เอง ผมอยู่ท่จังหวัดยโส แต่ไม่ใช่ลูกหลานท่านเปานะ ช่วงนี้ฤดูน้ำหลาก
แม่น้ำชีขึ้นสูงไหลเชี่ยวมาก น้ำสีแดงขุ่น ผมอยากได้สูตรหรือวิธีตกปลาเกล็ดและปลาหนัง เพราะเคยเห็นปลาค้าวขึ้นบ่อย ๆ ปลาสวายก็มีมั้งบางครั้ง ปลากด
แล้วสูตรอาหารของสเต็ปวันหรืออินฟิตี้กันแน่ที่เป็นเจ้าของตำรับดาบพงษ์ครับ ถ้าอยากตกปลาน้าไหลเชี่ยวตกหน้าดินได้หรือป่าวครับ  อีกอย่างปัจจุบันผมมาทำงานอยู่ที่ อ.เขาวง ไปตกปลาที่อ่างเก็บน้ำปลานวลจันทร์ ปลานิล และปลากรายขึ้นบ่อย มีวิธีตกปลากรายอย่างไรครับ และสูตรตกปลานวลจันทร์เด็ดๆ
keta
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Super Hero Member
*
*

โหวต 447

อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกันก็ลดได้นิดหน่อย

« ตอบ #1 เมื่อ: สิงหาคม 03, 2011, 04:31:06 PM »

yawn yawn yawn

joeefishing
รอกเบส :Cardiff & Newell ,คันเบ็ด :IWA & JiGMAN.

Hero[II] Member
*

โหวต 0

+ที่ไหนมีน้ำ มีปลา ที่นั้นต้องมีเฮา joeefishing!!!

« ตอบ #2 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2011, 05:41:22 PM »

Grin Grin Grin
แวะมาเบิ่งหาความรู้ เพิ่มเติม นำเด้อครับ

+ ธรรมชาติของชีวิตเหมือนสายน้ำไหลที่ไม่ย้อนกลับ
sak_tom007
สมาชิกค้าขาย
Newbie
*
*

โหวต 0

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 12, 2011, 02:19:57 PM »

หัวเชื้อตกปลา DK เลยครับลองดูครับ ลองเข้าไปที่ www.google.com  แล้วลองพิมพ์ dk ดูสิครับ  ผมว่า OK นะครับ pobmee
นัทโคโยตี้

Sr. Member

โหวต 1

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:23:34 PM »

สูตรใดก็ได้ครับ แต่อย่า ขาดหมู่หมัก ครับ
นัทโคโยตี้

Sr. Member

โหวต 1

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 16, 2011, 04:25:06 PM »

ขอโทษครับ หมูหมัก ซอสครับ (สูตรใครก็สูตรใครครับ)
Natty

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:13:28 AM »

ปลาเค้า ส่วนใหญ่จะใส้เดือนนะคับ เอาตัวใหญ่ๆหน่อย
ไม่ก้อ ลูกหนูแดงๆ ย่าง
Nueng-K Moncan-FC
อย่าดูถูถตัวเอง คิดและทำอย่างสร้างสรรค์ แล้วสักวันสิ่งมหัศจรรย์จะเกิดขึ้น
สมาชิกพัฒนาเว็บและสมาชิกค้าขาย
Hero[IIIII] Member
*
*

โหวต 48

087-7703599

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:16:15 AM »

ปลาเค้า ส่วนใหญ่จะใส้เดือนนะคับ เอาตัวใหญ่ๆหน่อย
ไม่ก้อ ลูกหนูแดงๆ ย่าง

pobmee pobmee

พรานริมพรม

Jr. Member
**

โหวต 0

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 19, 2011, 11:27:08 AM »

**ปลาเค้าไม่ใช่ปลาเรา..ใส้ปลาทูอ๋อยตกหน้าดินเลยครับถ้ามีตัวโดนแน่นๆ

* 14-56-33_0_629195.jpg (24.27 KB, 451x299 - ดู 4376 ครั้ง.)
ไก่เชียงยืน
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[III] Member
*
*

โหวต 32

เลาะตกปลา หากิน ทัวทีป

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2011, 09:44:01 PM »

ตกปลาธรรมชาติใช้เหยื่อธรรมชาติครับ   ....มะเดื่อหมักครับผม..สูตรโบราณ สังเกตุชาวบ้านเขา ล่องเต้าใหมครับ ใช้แค่ มะเดื่อสุกเกี่ยวเบ็ด
แล้วปล่อยทุ่นลอยตามน้ำ แค่นั้นก็ได้ปลาบึก ปลาปึ่ง สวาย  และปลาอื่น ๆ อีก  เอามะเดื่อ ต้นที่ชาวบ้านแถวนั้นใช้ ล่องเต้าหละครับ มาปั่น แล้วหมักกับแป้งเหล้าสาโท ทิ้งไว้ 2-3 เดือนก็ใช่ได้  ของแท้ต้องมีกลิ่น  มีหนอน  ระวังตอนเปิดถัง  ห้ามอ๊วก  นำมาผสมกับรำ  ขนมปัง แค่นั้นก็ไช้ได้ครับผม
ผมใช้อยู่ประจำ  ตาม น่ำชี น้ำพอง  น้ำโขงก็ลองมาแล้ว   เข้าหมดทุกปลาครับ  ทั้งปลาโจก ปลาเพี้ย ปลานกเขา ปลาปึ่ง ปลาค้าว ครับ
นี่ครับหลักฐาน  จากน้ำพองก่อนสงกรานต์ปีนี้ 9.2 ก.ก ครับ  ลองนำไปทดลองดูนะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนวิทยายุทธกันนะครับ ได้ผลยังไงบอกด้วยครับ
ลืมบอกมีคนทำขายอยู่ครับ..เขาใช้กันประจำแถวหนองเลิงไร่พรหมนิมิตร ขอนแก่น ครับ และตามแถวเขื่อนยาง โกสุม  และตามแม่น้ำพองครับ

* T_2090=8x10_resize_resize_resize_resize.jpg (94.23 KB, 526x420 - ดู 4522 ครั้ง.)

ไปตกปลา ดีกว่านอนดูข่าวอยู่บ้าน  เบื่อไอ้พวกฝ่ายค้าน  แม่งมันเก่งแต่พูดวะ  เซ็ง
เลาะตกปลา

Newbie
*

โหวต 0

เลาะตกปลาหากินทัวทีป

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 10, 2011, 09:14:37 PM »

ตัวนี้หละที่ อบต. หนองบัว ถามซื้อแก 900 แกบอกไม่ได้ยิน  ...แกเอาไปขาย พันกว่าบาทสบาย
ไก่เชียงยืน
*
*

โหวต 32

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2011, 07:11:21 PM »

Grin tongue1 tongue1.gif  ผสมใบนอดลงไปในเหยื่อด้วยนะครับรับรองได้เล่นทั้งวัน     

ไปตกปลา ดีกว่านอนดูข่าวอยู่บ้าน  เบื่อไอ้พวกฝ่ายค้าน  แม่งมันเก่งแต่พูดวะ  เซ็ง
เลาะตกปลา

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 07:05:34 PM »

ตกปลาธรรมชาติใช้เหยื่อธรรมชาติครับ   ....มะเดื่อหมักครับผม..สูตรโบราณ สังเกตุชาวบ้านเขา ล่องเต้าใหมครับ ใช้แค่ มะเดื่อสุกเกี่ยวเบ็ด
แล้วปล่อยทุ่นลอยตามน้ำ แค่นั้นก็ได้ปลาบึก ปลาปึ่ง สวาย  และปลาอื่น ๆ อีก  เอามะเดื่อ ต้นที่ชาวบ้านแถวนั้นใช้ ล่องเต้าหละครับ มาปั่น แล้วหมักกับแป้งเหล้าสาโท ทิ้งไว้ 2-3 เดือนก็ใช่ได้  ของแท้ต้องมีกลิ่น  มีหนอน  ระวังตอนเปิดถัง  ห้ามอ๊วก  นำมาผสมกับรำ  ขนมปัง แค่นั้นก็ไช้ได้ครับผม
ผมใช้อยู่ประจำ  ตาม น่ำชี น้ำพอง  น้ำโขงก็ลองมาแล้ว   เข้าหมดทุกปลาครับ  ทั้งปลาโจก ปลาเพี้ย ปลานกเขา ปลาปึ่ง ปลาค้าว ครับ
นี่ครับหลักฐาน  จากน้ำพองก่อนสงกรานต์ปีนี้ 9.2 ก.ก ครับ  ลองนำไปทดลองดูนะครับ ถือว่าแลกเปลี่ยนวิทยายุทธกันนะครับ ได้ผลยังไงบอกด้วยครับ
ลืมบอกมีคนทำขายอยู่ครับ..เขาใช้กันประจำแถวหนองเลิงไร่พรหมนิมิตร ขอนแก่น ครับ และตามแถวเขื่อนยาง โกสุม  และตามแม่น้ำพองครับ
   ผลงานบักเดื่อสูตรธรรมชาติ

* DSC01368_exposure_resize.JPG (111.59 KB, 379x284 - ดู 4182 ครั้ง.)
เลาะตกปลา

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2011, 07:10:21 PM »

pobmee pobmee

เอามาจากหม่องนี่ครับ หลัง อบต. คือเก่า
   ตัวนี้หละน้าไก่แกจะเอาไปเลี้ยงพักพวกทีมงานที่หนองเม็ก  บ้านหนองซอน วันศุกร์ที่ 11 นี้  สิไปกินนำเพินอยู่
ไก่เชียงยืน
*
*

โหวต 32

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2011, 07:24:39 AM »

lol lol  ตอนนี้น้ำท่วมอยู่มะเดื่อสุกกำลังหอม   ฟ้าวไปหาโลดเด้อ  เดี๋ยวซุมล่องเต้าเก็บเอาไปโบ๊มหมดก่อนเด๊ ขั่นหมักตอนนี้ ต้นปีได้ไช้

civillaw

Full Member

โหวต 0

ฝีมือไม่ให้ แต่ใจรัก...ผุ่นแหล่ว

« ตอบ #15 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:02:17 PM »

เซือน้าไก่เชีงยืนโลดครับ อยากตอบอยู่แต่มาช้าโพด (ที่แท้กะบ่อมีปัญญาตอบล่ะว้า แฮ่ ๆ ๆๆ )

คันเบ็ดงอ  อ่อนโอน โดนกระชาก
เสียงรอกลาก เสนาะหู มิรู้หาย
สายเอ็นตึง ดึงดำดิ่ง ยิ่งเร้าใจ
แต่สุดท้าย ไม่ได้ตัว มัวกินเบียร์...
civillaw

Full Member

โหวต 0

ฝีมือไม่ให้ แต่ใจรัก...ผุ่นแหล่ว

« ตอบ #16 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:03:33 PM »

อ้อ ... ลืมไปอย่างนึง  ขอถามน้าไก่ครับ มะเดื่อหนิ  แมนหมากดั่งบ่อครับ หือภาษาอีสานเฮาเอิ้นหมากหยังครับ

สายเอ็นตึง ดึงดำดิ่ง ยิ่งเร้าใจ
แต่สุดท้าย ไม่ได้ตัว มัวกินเบียร์...
ไก่เชียงยืน
*
*

โหวต 32

« ตอบ #17 เมื่อ: ธันวาคม 09, 2011, 10:13:45 PM »

อ้อ ... ลืมไปอย่างนึง  ขอถามน้าไก่ครับ มะเดื่อหนิ  แมนหมากดั่งบ่อครับ หือภาษาอีสานเฮาเอิ้นหมากหยังครับ

เขากะเอิ้นวา "หมากเดื่อ หรือ มะเดื่อ " คือกันหละครับ เทิงไทเทิงลาว   supergrin supergrin แต่ว่าหาต้นที่อยู่ไกล้แม่น้ำหน่อยนะครับ  ลูจะโตต่างกันมาก และกลิ่นก็หอมกว่ากัน

civillaw

Full Member

โหวต 0

« ตอบ #18 เมื่อ: ธันวาคม 10, 2011, 10:25:18 AM »

เขากะเอิ้นวา "หมากเดื่อ หรือ มะเดื่อ " คือกันหละครับ เทิงไทเทิงลาว   supergrin supergrin แต่ว่าหาต้นที่อยู่ไกล้แม่น้ำหน่อยนะครับ  ลูจะโตต่างกันมาก และกลิ่นก็หอมกว่ากัน

โอ....สั่นดอกว่าติ รับทราบครับ สิลองหาถามผู้เฒ่าผู้แก่ดูว่ามันอยู่แถวไหนเื่อได้ลองใช้เบิ่ง

ไก่เชียงยืน
*
*

โหวต 32

« ตอบ #19 เมื่อ: ธันวาคม 16, 2011, 10:04:12 PM »

tongue1 tongue1 เดี๋ยวผมจะทำทริพตกปลาแม่ชีอยู่ครับ รอจังหวะดีๆก่อน ให้ว่าง สุดๆก่อนเด้อ รับรองได้ดูแน่ ๆ

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์