หน้าแรก    ติดต่อเว็บมาสเตอร์
ตุลาคม 24, 2014, 05:09:11 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอเชิญสมาชิกร่วมสมัครเป็นสมาชิกพัฒนาเว็บเชิญคลิกที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถามเรื่องปายสายตีเหยื่อปลอม กบ  (อ่าน 8597 ครั้ง)
เบี้ยว กาฬสินธุ์
ประมูล บุญสูง 085-7509829 203/4 บ.หนองกุง ต.หนองกุง อ.เมือง จ.กาฬสินธ 46000

Hero[II] Member
*

โหวต 7

ได่บ่ได่กะไป

« เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 03:53:23 PM »

ขอถามน้าๆทุกท่านครับ  supergrin
น้าๆใช้สายปายแบบใหน ดีอย่างไร อยากรู้มานานแลัวครับ  เด็กใหม่ยังอ่อนความรู้supergrin.gif
ตกช่อน ชะโดครับ

ประมูล บุญสูง 085-7509829 203/4 บ.หนองกุง ต.หนองกุง อ.เมือง จ.กาฬสินธ 46000

*

โหวต 7

« ตอบ #1 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 07:36:00 PM »

บอกผมแน confused.gif confused.gif

ไก่เชียงยืน
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[III] Member
*
*

โหวต 32

เลาะตกปลา หากิน ทัวทีป

« ตอบ #2 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:08:16 PM »

pob_white เอ้ามาตอบเพินถะแม่  สายเหยื่อปลอม  สายหน้าดินสิเบิ่งนำสั่นดอก  supergrin supergrin

ไปตกปลา ดีกว่านอนดูข่าวอยู่บ้าน  เบื่อไอ้พวกฝ่ายค้าน  แม่งมันเก่งแต่พูดวะ  เซ็ง
ผู้หมู่

*

โหวต 16

« ตอบ #3 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:19:50 PM »

โดยทั่วไป ปลาช่อนส่วนมากจะใช้สายช๊อคหลีดยาวสักไม่เกิน 3 ฟุต ต่อจากสายpeที่มาจากรอก แล้วใช้กิ๊บคล้องเหยื่อ แต่ส่วนตัวผมไม่ใส่ช๊อคหลีดเด้อ ใช้สายเอ็นที่มาจากรอกผูกเงื่อนที่ตัวเหยื่อเลย เพราะคิดว่า เหยื่อออกแอ็คชั่นได้สะใจกว่า

ส่วนชะโด ถ้าตั้งใจไปตกชะโดจริงๆ ถ้าไม่ผูกสายช๊อคหลีดก็จะต่อสายหลีดเดอร์ลวดยาวประมาณ1ฟุต ใช้กิ๊บคล้องที่ตัวเหยื่อ ครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin
รอน้าท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับโพ้ม wavey wavey wavey wavey wavey wavey

LoongBhu

Full Member

โหวต 0

@คันเบ็ดกับรอกจะสอนเราเอง@

« ตอบ #4 เมื่อ: มกราคม 14, 2012, 09:53:39 PM »

ความรู้ ขอเอาไปใช้ครับ  wavey

ทีมงาน khonkaenfishinggame.com -khonkaenfishinggame.com -

*

โหวต 7

« ตอบ #5 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 08:07:42 AM »

โดยทั่วไป ปลาช่อนส่วนมากจะใช้สายช๊อคหลีดยาวสักไม่เกิน 3 ฟุต ต่อจากสายpeที่มาจากรอก แล้วใช้กิ๊บคล้องเหยื่อ แต่ส่วนตัวผมไม่ใส่ช๊อคหลีดเด้อ ใช้สายเอ็นที่มาจากรอกผูกเงื่อนที่ตัวเหยื่อเลย เพราะคิดว่า เหยื่อออกแอ็คชั่นได้สะใจกว่า

ส่วนชะโด ถ้าตั้งใจไปตกชะโดจริงๆ ถ้าไม่ผูกสายช๊อคหลีดก็จะต่อสายหลีดเดอร์ลวดยาวประมาณ1ฟุต ใช้กิ๊บคล้องที่ตัวเหยื่อ ครับ Grin Grin Grin Grin Grin Grin
รอน้าท่านอื่นมาเพิ่มเติมครับโพ้ม wavey wavey wavey wavey wavey wavey
ขอบคุณน้าผู้หมู่ที่เข้ามาตอบครับ beer_cheer.gif

propom Moncan-FC
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้...คุณ...เชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[IIIII] Member
*
*

โหวต 57

ล้มได้ไม่เป็นไร แต่อย่าท้อใจไปตลอดกาล

« ตอบ #6 เมื่อ: มกราคม 16, 2012, 11:20:30 AM »

ความเห็นน้าผู้หมู่ครอบคลุมดีครับอิอิชื่อคือกันกะจั่งซี้ล่ะเนาะอิอิ supergrin supergrin supergrin
 ส่วนตัวผมแล้วถ้าเป็นสายช๊อคลีดนั้นผมจะผูกปลายไม่ยาวครับประมาณฟุตกว่าๆประโยชน์ที่เห็นได้ชัดเลยจากการใช้ช๊อคลีดคือเวลาเราลากเหยื่อผ่านสวะ กิ่งไม้ มันจะช่วยดีดเหยื่อเราออกมาง่ายจะไม่พันด้วย และเวลาที่เราวัดปลาการส่งแรงไปยังปลายสายมันจะช่วยลดแรงเราในกรณีปลาวิ่งออกแรงๆแล้ววัดสวนเนี่ย โอกาสที่แรงจากปลายคันไปยังปลายสายมันจะส่งตรงไปที่เหยื่อเลยถ้าไม่ต่อสายหน้าโอกาสขาดก็อาจจะมีเยอะ แต่ก็แล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละท่านนะครับผม  อ่อ ต้องระวังนิดนึงนะครับถ้าเล่นต่อสายหน้าระวังตรงปมระหว่างสายเมนกะสายหน้าด้วยถ้าปมเข้าไปในไกด์เวลาตีปมที่เราต่ออาจจะกระแทกกะเซรามิกที่ไกด์อาจจะแตกได้โดนมาแล้วครับ แต่ก็อยู่ที่การต่อสายนะครับไม่เสมอไปยังไงก็ศึกษาไปเรื่อยๆนะครับเด่วจะรู้เพิ่มไปเรื่อยๆ  เรื่องที่น้าผู้หมู่บอกก็จริงครับเวลาผูกสายหน้าการเกิดแอคชั่นเหยื่ออาจจะเปลี่ยนไปแน่นอนอยู่ที่ความยาวความสั้นของสายหน้าด้วยใช้ไปเรื่อยไจรู้เองครับว่าระยะเท่าไหร่จึงจะเหมาะกะเหยื่อเพราะเหยื่อแต่ละค่ายแอคชั่นไม่เหมือนกันอยู่แล้วโดยเฉพาะกบกระโดดลองดูนะครับ  รอคำตอบจากน้าท่านอื่นด้วย

การตกปลาเป็นกีฬาที่ไม่มีจบสำหรับการเรียนรู้ 

keta
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย
Super Hero Member
*
*

โหวต 447

อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกันก็ลดได้นิดหน่อย

« ตอบ #7 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 01:03:10 PM »

ความเห็นน้าผู้หมู่ครอบคลุมดีครับอิอิชื่อคือกันกะจั่งซี้ล่ะเนาะอิอิ supergrin supergrin supergrin
 ส่วนตัวผมแล้วถ้าเป็นสายช๊อคลีดนั้นผมจะผูกปลายไม่ยาวครับประมาณฟุตกว่าๆประโยชน์ที่เห็นได้ชัดเลยจากการใช้ช๊อคลีดคือเวลาเราลากเหยื่อผ่านสวะ กิ่งไม้ มันจะช่วยดีดเหยื่อเราออกมาง่ายจะไม่พันด้วย และเวลาที่เราวัดปลาการส่งแรงไปยังปลายสายมันจะช่วยลดแรงเราในกรณีปลาวิ่งออกแรงๆแล้ววัดสวนเนี่ย โอกาสที่แรงจากปลายคันไปยังปลายสายมันจะส่งตรงไปที่เหยื่อเลยถ้าไม่ต่อสายหน้าโอกาสขาดก็อาจจะมีเยอะ แต่ก็แล้วแต่ความคิดเห็นของแต่ละท่านนะครับผม  อ่อ ต้องระวังนิดนึงนะครับถ้าเล่นต่อสายหน้าระวังตรงปมระหว่างสายเมนกะสายหน้าด้วยถ้าปมเข้าไปในไกด์เวลาตีปมที่เราต่ออาจจะกระแทกกะเซรามิกที่ไกด์อาจจะแตกได้โดนมาแล้วครับ แต่ก็อยู่ที่การต่อสายนะครับไม่เสมอไปยังไงก็ศึกษาไปเรื่อยๆนะครับเด่วจะรู้เพิ่มไปเรื่อยๆ  เรื่องที่น้าผู้หมู่บอกก็จริงครับเวลาผูกสายหน้าการเกิดแอคชั่นเหยื่ออาจจะเปลี่ยนไปแน่นอนอยู่ที่ความยาวความสั้นของสายหน้าด้วยใช้ไปเรื่อยไจรู้เองครับว่าระยะเท่าไหร่จึงจะเหมาะกะเหยื่อเพราะเหยื่อแต่ละค่ายแอคชั่นไม่เหมือนกันอยู่แล้วโดยเฉพาะกบกระโดดลองดูนะครับ  รอคำตอบจากน้าท่านอื่นด้วย

การตกปลาเป็นกีฬาที่ไม่มีจบสำหรับการเรียนรู้ 
ตามน้าโปรป้อมครับ  pobmee pobmee pobmee

*

โหวต 7

« ตอบ #8 เมื่อ: มกราคม 18, 2012, 02:32:14 PM »

ขอบคุณครับน้า

PUMZZII

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #9 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 01:54:23 AM »

เบิดแล้วแนวสิเว้าเพินเว้าไปเบิดละ Grin Grin Grin

อิอิ
black01
สมาชิกพัฒนาเว็บ
Hero Member
*

โหวต -1

นานๆที

« ตอบ #10 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 05, 2012, 10:54:37 AM »

agree agree agree agree agree pobmee pobmee pobmee beer_cheer.gif beer_cheer.gif
mr.uglyman
ชัยวัฒน์ บุณยรัตพันธุ์
สมาชิกอุปถัมภ์เว็บ
*
*

โหวต 69

เค้าเอิ้น...คนผู้ฮ้าย..

« ตอบ #11 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2012, 09:16:11 PM »

เติมอีกจั๊กหน่อยกะแล้วกัน...ใส่สายช๊อคครับ และสมควรใส่ด้วย
1.ลดแรงกระชาก เพราะสายช๊อคมีความยืดหยุ่นในตัว
2.ลดการขีดข่วนของสายพีอี จากการเสียดสีต่างๆ ทำให้ยืดอายุการใช้งานของสายได้ยาวขึ้น
3.กรณีที่สายติดกับอุปสรรคต่าง สามารถปลดได้ง่ายกว่า
4.กรณีปลากินลึกสายช๊อคจะทนแรงขีดข่วนได้ดีกว่าพีอี (พีอีจะรับแรงดึงได้ดีกว่าช๊อค)

การใส่สายช๊อค โดยทั่วไปความยาวจะถึงหน้ารอกครับ โดยส่วนที่ต่อกับพีอีจะห่างจากชุดเกลี่ยสายประมาณ1นิ้ว ถ้ายาวกว่าช่วงต่อจะติดชุดเกลี่ยสายทำให้ฟู่ง่าย ถ้าสั้นแค่ฟุตสองฟุตสายช๊อคทำงานได้ไม่เต็มที่ครับพูดง่ายๆคือมันกระด้างเกินไม่สมูท..

เรียนรู้จากการอ่านการฟังและนำไปใช้ครับ ท่านใดมีอะไรเสริมก็ว่าไปครับ...ไม่มีล้นครับ

" ได้คันเบ็ดซักคันพร้อมเหยื่อ... มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา "[/b]

*

โหวต 7

« ตอบ #12 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 09:49:51 AM »

เติมอีกจั๊กหน่อยกะแล้วกัน...ใส่สายช๊อคครับ และสมควรใส่ด้วย
1.ลดแรงกระชาก เพราะสายช๊อคมีความยืดหยุ่นในตัว
2.ลดการขีดข่วนของสายพีอี จากการเสียดสีต่างๆ ทำให้ยืดอายุการใช้งานของสายได้ยาวขึ้น
3.กรณีที่สายติดกับอุปสรรคต่าง สามารถปลดได้ง่ายกว่า
4.กรณีปลากินลึกสายช๊อคจะทนแรงขีดข่วนได้ดีกว่าพีอี (พีอีจะรับแรงดึงได้ดีกว่าช๊อค)

การใส่สายช๊อค โดยทั่วไปความยาวจะถึงหน้ารอกครับ โดยส่วนที่ต่อกับพีอีจะห่างจากชุดเกลี่ยสายประมาณ1นิ้ว ถ้ายาวกว่าช่วงต่อจะติดชุดเกลี่ยสายทำให้ฟู่ง่าย ถ้าสั้นแค่ฟุตสองฟุตสายช๊อคทำงานได้ไม่เต็มที่ครับพูดง่ายๆคือมันกระด้างเกินไม่สมูท..

เรียนรู้จากการอ่านการฟังและนำไปใช้ครับ ท่านใดมีอะไรเสริมก็ว่าไปครับ...ไม่มีล้นครับ
ขอบใจน้ามากมายครับที่แวะมาไห้ความรู้ agree beer_cheer.gif beer_cheer.gif

ผู้หมู่

*

โหวต 16

« ตอบ #13 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 11, 2012, 01:47:29 PM »

agree agree agree agree agree pobmee pobmee pobmee pobmee

จ่าวัฒน์
สมาชิกพัฒนาเว็บและสมาชิกค้าขาย
*
*

โหวต 6

081-8517102 จ่าวัฒน์ น่ะครับ

« ตอบ #14 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2012, 04:47:04 PM »

pobmee pobmee pobmee pobmee.gifได้ความรู้

ไม่มีคำว่าไม่................เมื่อไม่ลงมือทำ
jittisak

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #15 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 19, 2012, 09:53:56 AM »

Grin Grin สมควรมีปลายสายครับ กะให้พอดีกับความถนัดของตัวเองดีที่สุดครับ Grin Grin
applezk
บุคคลทั่วไป
« ตอบ #16 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:20:33 PM »

อยากได้เหยื่อจักกะตัวครับ

*

โหวต 7

« ตอบ #17 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2012, 12:25:21 PM »

อยากได้เหยื่อจักกะตัวครับ
Huh? Huh? Huh? Huh?

petzaa191

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #18 เมื่อ: เมษายน 05, 2012, 11:00:39 PM »

จาก ประสบกาม เฮ้ย ประสบการณ์ของผม

ผมใช้ pe5 ต่อช็อคหลีด 40lb ยาวจากปลายไกด์ถึง ขารอก
สาเหตุที่ใส่สาย pe5 ต่อช็อค 40 ก็เพราะว่าเวลาติดตอใต้น้ำ ถ้าเราต่อช็อคปอด์นเยอะกว่า pe มันจะให้ pe เราขาด แต่แบบที่ผมต่อมันจะทำให้ ช็อคขาดก่อน pe คือเราเซฟ Pe เพราะ pe มันแพง ช็อคมันถูก เมตรล่ะบาทกับ 7 บาท

แต่ถ้าไม่ต่อช็อคก็ได้เหมือนกัน แต่มันจะออกกระด้าง นิดนึงเพราะมันไม่ยืดโอกาสขาดเยอะ
Nueng-K Moncan-FC
อย่าดูถูถตัวเอง คิดและทำอย่างสร้างสรรค์ แล้วสักวันสิ่งมหัศจรรย์จะเกิดขึ้น
สมาชิกพัฒนาเว็บและสมาชิกค้าขาย
*
*

โหวต 48

087-7703599

« ตอบ #19 เมื่อ: เมษายน 06, 2012, 01:58:32 PM »

ตามน้าโปรป้อมครับ  pobmee pobmee pobmee

นำแน่นขั่น
พี่น้องเปรม
*
*

โหวต 28

หมานแน บ่อหมานแน เป็นธรรมดาคราบบบบบ

« ตอบ #20 เมื่อ: เมษายน 09, 2012, 07:10:28 PM »

pobmee agree agree
มาเก็บตัง.  เอ๊ย. ความรู้ครับ.   แต่ละโปร. โฮลอินวันทั้งนั้น

เยี่ยมจริงๆครับ agree

การได้เป็นสมาชิกในเว็ป   เป็นการสร้างควานคิดแนวใหม่ๆที่ไม่เคยได้รับรู้    และยังได้มิตรภาพที่ไม่เคยได้รับ  ขอขอบคุณ น้าๆและพี่ๆน้องๆทุกท่าน  และ  น้าเว็ป  มากถึงมากที่สุดครับ
เบียร์บ้า
สมาชิกค้าขาย
*
*

โหวต 9

แห้ว บ้างอะไรบ้าง ก็ใด้ อิอิ085 0072713

« ตอบ #21 เมื่อ: เมษายน 19, 2012, 01:23:23 PM »

พอดีผมเป็นมือใหม่คับ คือว่า บ่รู้จักPE กับสาย ช๊อคหลีด อะครับ
  ขอถามผู้มีความรู้ อธิบายแน๊ครับ ขอบคุณครับ อิอิ wavey wavey wavey
mr.uglyman
ชัยวัฒน์ บุณยรัตพันธุ์
*
*

โหวต 69

เค้าเอิ้น...คนผู้ฮ้าย..

« ตอบ #22 เมื่อ: เมษายน 26, 2012, 01:07:54 PM »

พอดีผมเป็นมือใหม่คับ คือว่า บ่รู้จักPE กับสาย ช๊อคหลีด อะครับ
  ขอถามผู้มีความรู้ อธิบายแน๊ครับ ขอบคุณครับ อิอิ wavey wavey wavey

ขอวางลิงค์นะครับ

http://www.siamfishing.com/board/view.php?tid=28705

" ได้คันเบ็ดซักคันพร้อมเหยื่อ... มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา "[/b]
Kruhui
*
*

โหวต 32

ไม่ได้ชอบตกปลาเพราะซาดิสม์      แต่เพราะชอบใช้ชีวิตกลางแจ้ง ชอบตกปลาหาได้ชอบค

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 11:13:09 AM »

ขอบคุณสำหรับความรู้ครับ

ไม่ได้ชอบตกปลาเพราะซาดิสม์      แต่เพราะชอบใช้ชีวิตกลางแจ้ง
ชอบตกปลาหาได้ชอบความรุนแรง    ได้ต้มยำทำแกงเป็นไซด์ไลน์
เสือขอนแก่น
Hero[I] Member
*
*

โหวต -200

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:08:31 PM »

confused.gif confused.gif วิธีผูกสายช็อคกับ PE ทำอย่างไรครับ  confused.gif confused.gif
อ้วน เมืองสว่างฯ
Sr. Member
*

โหวต 4

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 06:48:15 PM »

confused.gif confused.gif วิธีผูกสายช็อคกับ PE ทำอย่างไรครับ  confused.gif confused.gif

smash ตามลิงค์เลยครับ
http://www.isanfishing.com/board/index.php?topic=5362.0
เสือขอนแก่น
Hero[I] Member
*
*

โหวต -200

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 02, 2012, 08:25:45 PM »

pobmee pobmee pobmee pob_white pob_white pob_white
หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์