หน้าแรก    ติดต่อเว็บมาสเตอร์
กันยายน 03, 2015, 09:59:16 PM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอเชิญสมาชิกร่วมสมัครเป็นสมาชิกพัฒนาเว็บเชิญคลิกที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปลาลูกครอกแนครับ  (อ่าน 3082 ครั้ง)
เบี้ยว กาฬสินธุ์
ประมูล บุญสูง 085-7509829 203/4 บ.หนองกุง ต.หนองกุง อ.เมือง จ.กาฬสินธ 46000

Hero[II] Member
*

โหวต 7

ได่บ่ได่กะไป

« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 12:50:45 PM »

ผมเคยถามคนที่ไปหาตกปลาลูกครอกว่า "เอาแม่มันมาลูกมันสิตายบอครับ เพิ่นตอบว่า บอตายด่อกพ่อมันมียู " 
ถามว่ามันเป็นความจริงบ่ครับ ถามรวมเด้อครับ ทั้งลูกค้อ และ ลูกโด   supergrin supergrin
เขียนผิดเขียนถูกขออภัยคนมันปึก

เด็กน้อยภูพาน

Full Member

โหวต -2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 01:40:44 PM »

แล้วจะมั่นใจได้อย่างไรล่ะครับว่าพ่อมันยังอยู่?

สำหรับผม ถ้าตกมันได้มา แล้ว มั่นใจว่ามีลูกครอกแน่ๆ(ตัวยังแดงๆ ส้มๆอยู่) ผมปลอยครับ
แต่ มันก็ นานาจิตตังครับ ไม่ว่ากันกับคนที่จะเอามาทานเป็นอาหาร  มุมมองคนเรามันไม่เหมือนกันครับ
yoyosang

*

โหวต 10

การตกปลาไม่มีอะไรที่ตายตัว(0833544311)

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 04:56:21 PM »

เรื่องแบบนี้มันตอบยากครับ ขึ้นอยู่ที่ความคิดของแต่ล่ะคน
สำหรับผมเวลาตก สังเกตดูก่อนครับว่าลูกโตขนาดไหน เวลาตกได้แม่ครอกพ่อครอก ควรปล่อยหรือไม่ควรปล่อย และไม่สนหรอกครับว่า พ่อหรือแม่มันยังอยู่เลี้ยงลูกไหม

แต่ในความคิดและประสบการณ์อันน้อยนิดของผม  ปลาครอก คือปลาเลี้ยงลูก แม่ครอกจะดุเป็นพิเศษ(หวงลูก)ปกป้องลูกจากปลาอื่นๆที่จะมากินลูกมัน  แต่บางคนตามเป็น ซ.ม.ก็ไม่กัด อาจเป็นเพราะมันเคยโดนเบ็ดมาแล้ว   การตีปลาครอก ก็ควรดูว่าลูกมันโตขนาดไหนแล้ว  ถ้ามันยังตัวเล็กอยู่(ไรแดง) ก็ไม่ควรอ่ะครับ ครอกชะโดที่ผมเคยเจอลูกตัวเท่าแขนยังอยู่กะแม่ครอกเลย  ครั้งนึงเคยออกทริปตกปลา ไปตีปลาช่อน(ปลาครอก) พอได้แม่มันแล้ว ก็เอามาขังไว้ตรงที่ตกนั่นแหละครับ แล้วก็เดินตีเรื่อยๆๆ พอตีเสดจะเปลี่ยนหมาย ก็กลับมาเอาปลาที่ขังไว้  ภาพที่เจอคือลูกครอกมาอยู่กะแม่ในกระชังที่ขังปลาไว้  ทำหั้ยผมพูดไม่ออกเลยครับ :'( ผมต้องปล่อยปลาที่ตกได้ออกหมดทั้งกระชังเลยครับ โคตรสงสารลูกมันเลย รอหั้ยมันโตก่อนค่อยกลับมาตีใหม่   Grin Grin Grin

บางคนอาจจะตีปลาครอกโดยที่ไม่ดูว่าลูกมันตัวโตยัง ผมก็เข้าใจน่ะว่ามาหาปลาเพื่อหาเลี้ยงชีพ  ต่างคนต่างมุมมองต่างความคิด  ผมก็ตีเหมือนกันครับปลาครอกเนี่ยแต่ผมจะพิจารณาดูก่อนว่าลูกมันโตยัง ถ้าตกได้ผมก็จะเอาแม่มันกลับบ้านครับ แต่ถ้าลูกมันยังเล็กๆอยู่ก็ปล่อยครับ ปล่อยหั้ยมันไปเลี้ยงลูก มันจะได้ขยายพันธุ์เยอะๆๆ ไปตีครั้งหน้า จะได้ไม่
...แห้ว..... lol lol lol lol lol

ขอหั้ยสนุกกับการตกปลาครับ โทษทีน่ะครับระบายเยอะไปหน่อย อิอิ
        yoyosang
asus01

Hero[I] Member
*

โหวต 0

089-3974617

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 07:44:24 PM »

ผมอยากได้ทั้งคอกเลยแต่หาไม่ได้ซะที ว่าจะเอาไปปล่อยหมายลับ ซะหน่อย lol lol

propom Moncan-FC
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้...คุณ...เชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[IIIII] Member
*
*

โหวต 57

ล้มได้ไม่เป็นไร แต่อย่าท้อใจไปตลอดกาล

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:59:11 PM »

อย่างว่านะครับมันอยู่ที่แต่ละสถานการณ์ สถานที่ เพราะบางหมายเค้าบอกให้เอาชะโดออกก็มี แต่ปลาครอกส่วนมากอยู่เป็นคู่แต่ถ้าให้ตอบว่ามั่นใจได้ไงว้าเอาตัวนึงมายังเหยืออีกตัวมันก็ตอบไม่ได้หรอกครับถ้าไม่เห็นมันจิบ รึไม่ถ้าอยากรู้ก็ดำไปดูสิครับ laugh laugh laugh.gifมันอยู่ที่ตัวคุณเอง บางคนปากก็บอกไปงั้นแหละครับว่าตกแล้วปล่อย แต่บางทีก็แอบเก็บเหมือนกัน  โดยส่วนตัวแล้วผมตกแล้วเก็บนะ  ถ้าครอกปลาช่อนตัวเล็กๆผมปล่อยครับใครจะว่าไงก็ช่างครับ  บางคนบอกสงสารมัน  แต่พอตกมาแล้วต้มยำแซบๆไม่เห็นมีใครนึกถึงบาปซักคน  จริงมั๊ยครับ  ถ้าคุณไม่เอาคิดหรอคนต่อไปที่มาเจอเค้าจะไม่เอาเพราะฉะนั้นมันเป็นเรื่องที่ใครทำยังไงแล้วสบายใจครับถ้าชอบก็อย่าคิดมากนะครับ

SaBaTa

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 03:48:31 AM »

ผมก็เคยคิดอยู่เรื่องนี้ ตอนนั้นได้ปลาช่อนตัวโลหน่อยๆ ผมก็เอะใจคิดว่าปลาแม่ครอกรึป่าว แต่ตอนตีก็ไม่เห็นมีลูกครอก มาเอะใจอีกที ตอนจะเอากลับ

พวกคนที่มาตกเหมือนกันเค้าถามว่า ปลาเลี้ยงลูกรึป่าวคับ ผมตอบว่าไม่คับ แต่ก็แอบสงสัย เพราะมั่มใจว่าไม่มีลูกครอกแน่คับ อึดอัดใจอยู่วันสองวัน

วันที่สาม เอามาทำต้มยำกิน โอ้ววว...!! เจอไข่ สอง สามก้อน โล่งอกไปเลย  แต่ก็แอบคิดอีกว่า ลูกมันจะเกิด ไม่ได้เกินนี่สิ เห้อ

จะยังไงก็ ปาปตั้งแต่ตกแล้วล่ะ   :'( :'(

จ๋าKFC
รักน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ
สมาชิกอุปถัมภ์เว็บ
*
*

โหวต 154

ก่อนตีเหยื่อให้ท่อง นะโม นะมะ นะจ๊ะ นะจ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:36:50 AM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

แล้วแต่สถานะการณ์    แต่ส่วนมากไม่เจอ    ไม่ได้...

แต่ถ้าคิดว่าบาป...  เลิกตกปลาไปเลยดีกว่า... laugh

การตกปลา เป็น กีฬาชนิดหนึ่ง มีรู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย อย่าหวังแต่ได้ ถ้าไม่ได้แล้วจะเสียใจ วันพระไม่มีวันเดียว
mr.uglyman
ชัยวัฒน์ บุณยรัตพันธุ์
สมาชิกอุปถัมภ์เว็บ
*
*

โหวต 71

เค้าเอิ้น...คนผู้ฮ้าย..

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:15:24 AM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

แล้วแต่สถานะการณ์    แต่ส่วนมากไม่เจอ    ไม่ได้...

แต่ถ้าคิดว่าบาป...  เลิกตกปลาไปเลยดีกว่า... laugh

โดนเจงๆ...เลยน้าจ๋า pobmee pobmee pobmee

แม่ครอกอย่าคิดว่าว่ามีแต่ตัวใหญ่ๆนะครับ ตัวเท่าด้ามพร้ายังมีเลย lol lol lol
แล้วแต่นะครับใครปล่อยก็ดีครับ ใครที่ไม่ปล่อยก็อย่าไปว่าเค๊าไม่ดีนะครับ ใครจะรู้ว่าวันที่พ่อออกหาอาหาร-หาปลาขาย
ยังมีลูกน้อยและเมียรักรออยู่บ้าน...รอดูว่าวันนี้จะมีกับข้าวอะไร  confused.gif

" ได้คันเบ็ดซักคันพร้อมเหยื่อ... มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา "[/b]
กบมินิ

Hero[I] Member
*

โหวต 18

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:30:22 AM »

อย่างว่านะครับมันอยู่ที่แต่ละสถานการณ์ สถานที่ เพราะบางหมายเค้าบอกให้เอาชะโดออกก็มี แต่ปลาครอกส่วนมากอยู่เป็นคู่แต่ถ้าให้ตอบว่ามั่นใจได้ไงว้าเอาตัวนึงมายังเหยืออีกตัวมันก็ตอบไม่ได้หรอกครับถ้าไม่เห็นมันจิบ รึไม่ถ้าอยากรู้ก็ดำไปดูสิครับ laugh laugh laugh.gifมันอยู่ที่ตัวคุณเอง บางคนปากก็บอกไปงั้นแหละครับว่าตกแล้วปล่อย แต่บางทีก็แอบเก็บเหมือนกัน  โดยส่วนตัวแล้วผมตกแล้วเก็บนะ  ถ้าครอกปลาช่อนตัวเล็กๆผมปล่อยครับใครจะว่าไงก็ช่างครับ  บางคนบอกสงสารมัน  แต่พอตกมาแล้วต้มยำแซบๆไม่เห็นมีใครนึกถึงบาปซักคน  จริงมั๊ยครับ  ถ้าคุณไม่เอาคิดหรอคนต่อไปที่มาเจอเค้าจะไม่เอาเพราะฉะนั้นมันเป็นเรื่องที่ใครทำยังไงแล้วสบายใจครับถ้าชอบก็อย่าคิดมากนะครับ
เห็นดว้ย  แซ๊บ แซบ  อีหลี

ตกปลากะคือการพักผ่อน มีผิดหวังบ้าง แต่อย่างน้อยมันกะคือสิ่งที่เราเต็มใจจะยอมรับ...
กอล์ฟ_GBH
มือใหม่!!! หัดตกปลา!!!
สมาชิกพัฒนาเว็บและสมาชิกค้าขาย
Hero[III] Member
*
*

โหวต 7

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:58:59 AM »

ตกปลาแล้วไม่เคยได้ปล่อยเลยครับ  supergrin supergrin supergrin

เพราะไม่เคยตกได้  lol lol lol lol lol 

Ple CPM
087-504-9981 D, 087-149-5197 G

*

โหวต 10

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:28:01 AM »

เรื่องแบบนี้มันตอบยากครับ ขึ้นอยู่ที่ความคิดของแต่ล่ะคน
สำหรับผมเวลาตก สังเกตดูก่อนครับว่าลูกโตขนาดไหน เวลาตกได้แม่ครอกพ่อครอก ควรปล่อยหรือไม่ควรปล่อย และไม่สนหรอกครับว่า พ่อหรือแม่มันยังอยู่เลี้ยงลูกไหม

แต่ในความคิดและประสบการณ์อันน้อยนิดของผม  ปลาครอก คือปลาเลี้ยงลูก แม่ครอกจะดุเป็นพิเศษ(หวงลูก)ปกป้องลูกจากปลาอื่นๆที่จะมากินลูกมัน  แต่บางคนตามเป็น ซ.ม.ก็ไม่กัด อาจเป็นเพราะมันเคยโดนเบ็ดมาแล้ว   การตีปลาครอก ก็ควรดูว่าลูกมันโตขนาดไหนแล้ว  ถ้ามันยังตัวเล็กอยู่(ไรแดง) ก็ไม่ควรอ่ะครับ ครอกชะโดที่ผมเคยเจอลูกตัวเท่าแขนยังอยู่กะแม่ครอกเลย  ครั้งนึงเคยออกทริปตกปลา ไปตีปลาช่อน(ปลาครอก) พอได้แม่มันแล้ว ก็เอามาขังไว้ตรงที่ตกนั่นแหละครับ แล้วก็เดินตีเรื่อยๆๆ พอตีเสดจะเปลี่ยนหมาย ก็กลับมาเอาปลาที่ขังไว้  ภาพที่เจอคือลูกครอกมาอยู่กะแม่ในกระชังที่ขังปลาไว้  ทำหั้ยผมพูดไม่ออกเลยครับ :'( ผมต้องปล่อยปลาที่ตกได้ออกหมดทั้งกระชังเลยครับ โคตรสงสารลูกมันเลย รอหั้ยมันโตก่อนค่อยกลับมาตีใหม่   Grin Grin Grin

บางคนอาจจะตีปลาครอกโดยที่ไม่ดูว่าลูกมันตัวโตยัง ผมก็เข้าใจน่ะว่ามาหาปลาเพื่อหาเลี้ยงชีพ  ต่างคนต่างมุมมองต่างความคิด  ผมก็ตีเหมือนกันครับปลาครอกเนี่ยแต่ผมจะพิจารณาดูก่อนว่าลูกมันโตยัง ถ้าตกได้ผมก็จะเอาแม่มันกลับบ้านครับ แต่ถ้าลูกมันยังเล็กๆอยู่ก็ปล่อยครับ ปล่อยหั้ยมันไปเลี้ยงลูก มันจะได้ขยายพันธุ์เยอะๆๆ ไปตีครั้งหน้า จะได้ไม่
...แห้ว..... lol lol lol lol lol

ขอหั้ยสนุกกับการตกปลาครับ โทษทีน่ะครับระบายเยอะไปหน่อย อิอิ
        yoyosang

เห็นด้วยอีกเสียงครับ
 pobmee pobmee pobmee
keta
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Super Hero Member
*
*

โหวต 447

อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกันก็ลดได้นิดหน่อย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:03:11 AM »

yawn yawn yawn

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์