หน้าแรก    ติดต่อเว็บมาสเตอร์
พฤศจิกายน 22, 2014, 09:31:57 AM *

เข้าสู่ระบบด้วยชื่อผู้ใช้ รหัสผ่าน และระยะเวลาในเซสชั่น
ข่าว: ขอเชิญสมาชิกร่วมสมัครเป็นสมาชิกพัฒนาเว็บเชิญคลิกที่นี่

หน้าแรก   ช่วยเหลือ เข้าสู่ระบบ สมัครสมาชิก  
หน้า: 1   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ขอถามเรื่องปลาลูกครอกแนครับ  (อ่าน 1952 ครั้ง)
เบี้ยว กาฬสินธุ์
ประมูล บุญสูง 085-7509829 203/4 บ.หนองกุง ต.หนองกุง อ.เมือง จ.กาฬสินธ 46000

Hero[II] Member
*

โหวต 7

ได่บ่ได่กะไป

« เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 12:50:45 PM »

ผมเคยถามคนที่ไปหาตกปลาลูกครอกว่า "เอาแม่มันมาลูกมันสิตายบอครับ เพิ่นตอบว่า บอตายด่อกพ่อมันมียู " 
ถามว่ามันเป็นความจริงบ่ครับ ถามรวมเด้อครับ ทั้งลูกค้อ และ ลูกโด   supergrin supergrin
เขียนผิดเขียนถูกขออภัยคนมันปึก

เด็กน้อยภูพาน

Full Member

โหวต -2

« ตอบ #1 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 01:40:44 PM »

แล้วจะมั่นใจได้อย่างไรล่ะครับว่าพ่อมันยังอยู่?

สำหรับผม ถ้าตกมันได้มา แล้ว มั่นใจว่ามีลูกครอกแน่ๆ(ตัวยังแดงๆ ส้มๆอยู่) ผมปลอยครับ
แต่ มันก็ นานาจิตตังครับ ไม่ว่ากันกับคนที่จะเอามาทานเป็นอาหาร  มุมมองคนเรามันไม่เหมือนกันครับ
yoyosang

*

โหวต 10

การตกปลาไม่มีอะไรที่ตายตัว(0833544311)

« ตอบ #2 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 04:56:21 PM »

เรื่องแบบนี้มันตอบยากครับ ขึ้นอยู่ที่ความคิดของแต่ล่ะคน
สำหรับผมเวลาตก สังเกตดูก่อนครับว่าลูกโตขนาดไหน เวลาตกได้แม่ครอกพ่อครอก ควรปล่อยหรือไม่ควรปล่อย และไม่สนหรอกครับว่า พ่อหรือแม่มันยังอยู่เลี้ยงลูกไหม

แต่ในความคิดและประสบการณ์อันน้อยนิดของผม  ปลาครอก คือปลาเลี้ยงลูก แม่ครอกจะดุเป็นพิเศษ(หวงลูก)ปกป้องลูกจากปลาอื่นๆที่จะมากินลูกมัน  แต่บางคนตามเป็น ซ.ม.ก็ไม่กัด อาจเป็นเพราะมันเคยโดนเบ็ดมาแล้ว   การตีปลาครอก ก็ควรดูว่าลูกมันโตขนาดไหนแล้ว  ถ้ามันยังตัวเล็กอยู่(ไรแดง) ก็ไม่ควรอ่ะครับ ครอกชะโดที่ผมเคยเจอลูกตัวเท่าแขนยังอยู่กะแม่ครอกเลย  ครั้งนึงเคยออกทริปตกปลา ไปตีปลาช่อน(ปลาครอก) พอได้แม่มันแล้ว ก็เอามาขังไว้ตรงที่ตกนั่นแหละครับ แล้วก็เดินตีเรื่อยๆๆ พอตีเสดจะเปลี่ยนหมาย ก็กลับมาเอาปลาที่ขังไว้  ภาพที่เจอคือลูกครอกมาอยู่กะแม่ในกระชังที่ขังปลาไว้  ทำหั้ยผมพูดไม่ออกเลยครับ Cry ผมต้องปล่อยปลาที่ตกได้ออกหมดทั้งกระชังเลยครับ โคตรสงสารลูกมันเลย รอหั้ยมันโตก่อนค่อยกลับมาตีใหม่   Grin Grin Grin

บางคนอาจจะตีปลาครอกโดยที่ไม่ดูว่าลูกมันตัวโตยัง ผมก็เข้าใจน่ะว่ามาหาปลาเพื่อหาเลี้ยงชีพ  ต่างคนต่างมุมมองต่างความคิด  ผมก็ตีเหมือนกันครับปลาครอกเนี่ยแต่ผมจะพิจารณาดูก่อนว่าลูกมันโตยัง ถ้าตกได้ผมก็จะเอาแม่มันกลับบ้านครับ แต่ถ้าลูกมันยังเล็กๆอยู่ก็ปล่อยครับ ปล่อยหั้ยมันไปเลี้ยงลูก มันจะได้ขยายพันธุ์เยอะๆๆ ไปตีครั้งหน้า จะได้ไม่
...แห้ว..... lol lol lol lol lol

ขอหั้ยสนุกกับการตกปลาครับ โทษทีน่ะครับระบายเยอะไปหน่อย อิอิ
        yoyosang
asus01

Hero[I] Member
*

โหวต 0

089-3974617

« ตอบ #3 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 07:44:24 PM »

ผมอยากได้ทั้งคอกเลยแต่หาไม่ได้ซะที ว่าจะเอาไปปล่อยหมายลับ ซะหน่อย lol lol

propom Moncan-FC
ล้านคนเชื่อมั่นในตัวคุณ หรือจะสู้...คุณ...เชื่อมั่นในตัวเองแค่คนเดียว
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Hero[IIIII] Member
*
*

โหวต 57

ล้มได้ไม่เป็นไร แต่อย่าท้อใจไปตลอดกาล

« ตอบ #4 เมื่อ: กันยายน 08, 2012, 08:59:11 PM »

อย่างว่านะครับมันอยู่ที่แต่ละสถานการณ์ สถานที่ เพราะบางหมายเค้าบอกให้เอาชะโดออกก็มี แต่ปลาครอกส่วนมากอยู่เป็นคู่แต่ถ้าให้ตอบว่ามั่นใจได้ไงว้าเอาตัวนึงมายังเหยืออีกตัวมันก็ตอบไม่ได้หรอกครับถ้าไม่เห็นมันจิบ รึไม่ถ้าอยากรู้ก็ดำไปดูสิครับ laugh laugh laugh.gifมันอยู่ที่ตัวคุณเอง บางคนปากก็บอกไปงั้นแหละครับว่าตกแล้วปล่อย แต่บางทีก็แอบเก็บเหมือนกัน  โดยส่วนตัวแล้วผมตกแล้วเก็บนะ  ถ้าครอกปลาช่อนตัวเล็กๆผมปล่อยครับใครจะว่าไงก็ช่างครับ  บางคนบอกสงสารมัน  แต่พอตกมาแล้วต้มยำแซบๆไม่เห็นมีใครนึกถึงบาปซักคน  จริงมั๊ยครับ  ถ้าคุณไม่เอาคิดหรอคนต่อไปที่มาเจอเค้าจะไม่เอาเพราะฉะนั้นมันเป็นเรื่องที่ใครทำยังไงแล้วสบายใจครับถ้าชอบก็อย่าคิดมากนะครับ

SaBaTa

Newbie
*

โหวต 0

« ตอบ #5 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 03:48:31 AM »

ผมก็เคยคิดอยู่เรื่องนี้ ตอนนั้นได้ปลาช่อนตัวโลหน่อยๆ ผมก็เอะใจคิดว่าปลาแม่ครอกรึป่าว แต่ตอนตีก็ไม่เห็นมีลูกครอก มาเอะใจอีกที ตอนจะเอากลับ

พวกคนที่มาตกเหมือนกันเค้าถามว่า ปลาเลี้ยงลูกรึป่าวคับ ผมตอบว่าไม่คับ แต่ก็แอบสงสัย เพราะมั่มใจว่าไม่มีลูกครอกแน่คับ อึดอัดใจอยู่วันสองวัน

วันที่สาม เอามาทำต้มยำกิน โอ้ววว...!! เจอไข่ สอง สามก้อน โล่งอกไปเลย  แต่ก็แอบคิดอีกว่า ลูกมันจะเกิด ไม่ได้เกินนี่สิ เห้อ

จะยังไงก็ ปาปตั้งแต่ตกแล้วล่ะ   Cry Cry

จ๋าKFC
รักน้อยๆ แต่ขอให้รักนานๆ
Administrator
*
*

โหวต 154

ก่อนตีเหยื่อให้ท่อง นะโม นะมะ นะจ๊ะ นะจ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ จ๊ะ

« ตอบ #6 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 08:36:50 AM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

แล้วแต่สถานะการณ์    แต่ส่วนมากไม่เจอ    ไม่ได้...

แต่ถ้าคิดว่าบาป...  เลิกตกปลาไปเลยดีกว่า... laugh

การตกปลา เป็น กีฬาชนิดหนึ่ง มีรู้แพ้ รู้ชนะ รู้อภัย อย่าหวังแต่ได้ ถ้าไม่ได้แล้วจะเสียใจ วันพระไม่มีวันเดียว
mr.uglyman
ชัยวัฒน์ บุณยรัตพันธุ์
สมาชิกอุปถัมภ์เว็บ
*
*

โหวต 69

เค้าเอิ้น...คนผู้ฮ้าย..

« ตอบ #7 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 09:15:24 AM »

pobmee pobmee pobmee pobmee pobmee

แล้วแต่สถานะการณ์    แต่ส่วนมากไม่เจอ    ไม่ได้...

แต่ถ้าคิดว่าบาป...  เลิกตกปลาไปเลยดีกว่า... laugh

โดนเจงๆ...เลยน้าจ๋า pobmee pobmee pobmee

แม่ครอกอย่าคิดว่าว่ามีแต่ตัวใหญ่ๆนะครับ ตัวเท่าด้ามพร้ายังมีเลย lol lol lol
แล้วแต่นะครับใครปล่อยก็ดีครับ ใครที่ไม่ปล่อยก็อย่าไปว่าเค๊าไม่ดีนะครับ ใครจะรู้ว่าวันที่พ่อออกหาอาหาร-หาปลาขาย
ยังมีลูกน้อยและเมียรักรออยู่บ้าน...รอดูว่าวันนี้จะมีกับข้าวอะไร  confused.gif

" ได้คันเบ็ดซักคันพร้อมเหยื่อ... มีน้องนางแก้มเรื่อนั่งเคียงตกปลา "[/b]
กบมินิ

Hero[I] Member
*

โหวต 18

« ตอบ #8 เมื่อ: กันยายน 09, 2012, 10:30:22 AM »

อย่างว่านะครับมันอยู่ที่แต่ละสถานการณ์ สถานที่ เพราะบางหมายเค้าบอกให้เอาชะโดออกก็มี แต่ปลาครอกส่วนมากอยู่เป็นคู่แต่ถ้าให้ตอบว่ามั่นใจได้ไงว้าเอาตัวนึงมายังเหยืออีกตัวมันก็ตอบไม่ได้หรอกครับถ้าไม่เห็นมันจิบ รึไม่ถ้าอยากรู้ก็ดำไปดูสิครับ laugh laugh laugh.gifมันอยู่ที่ตัวคุณเอง บางคนปากก็บอกไปงั้นแหละครับว่าตกแล้วปล่อย แต่บางทีก็แอบเก็บเหมือนกัน  โดยส่วนตัวแล้วผมตกแล้วเก็บนะ  ถ้าครอกปลาช่อนตัวเล็กๆผมปล่อยครับใครจะว่าไงก็ช่างครับ  บางคนบอกสงสารมัน  แต่พอตกมาแล้วต้มยำแซบๆไม่เห็นมีใครนึกถึงบาปซักคน  จริงมั๊ยครับ  ถ้าคุณไม่เอาคิดหรอคนต่อไปที่มาเจอเค้าจะไม่เอาเพราะฉะนั้นมันเป็นเรื่องที่ใครทำยังไงแล้วสบายใจครับถ้าชอบก็อย่าคิดมากนะครับ
เห็นดว้ย  แซ๊บ แซบ  อีหลี

ตกปลากะคือการพักผ่อน มีผิดหวังบ้าง แต่อย่างน้อยมันกะคือสิ่งที่เราเต็มใจจะยอมรับ...
กอล์ฟ_GBH
มือใหม่!!! หัดตกปลา!!!
สมาชิกพัฒนาเว็บและสมาชิกค้าขาย
Hero[III] Member
*
*

โหวต 7

« ตอบ #9 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 08:58:59 AM »

ตกปลาแล้วไม่เคยได้ปล่อยเลยครับ  supergrin supergrin supergrin

เพราะไม่เคยตกได้  lol lol lol lol lol 

Ple CPM
087-504-9981 D, 087-149-5197 G

*

โหวต 10

« ตอบ #10 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 09:28:01 AM »

เรื่องแบบนี้มันตอบยากครับ ขึ้นอยู่ที่ความคิดของแต่ล่ะคน
สำหรับผมเวลาตก สังเกตดูก่อนครับว่าลูกโตขนาดไหน เวลาตกได้แม่ครอกพ่อครอก ควรปล่อยหรือไม่ควรปล่อย และไม่สนหรอกครับว่า พ่อหรือแม่มันยังอยู่เลี้ยงลูกไหม

แต่ในความคิดและประสบการณ์อันน้อยนิดของผม  ปลาครอก คือปลาเลี้ยงลูก แม่ครอกจะดุเป็นพิเศษ(หวงลูก)ปกป้องลูกจากปลาอื่นๆที่จะมากินลูกมัน  แต่บางคนตามเป็น ซ.ม.ก็ไม่กัด อาจเป็นเพราะมันเคยโดนเบ็ดมาแล้ว   การตีปลาครอก ก็ควรดูว่าลูกมันโตขนาดไหนแล้ว  ถ้ามันยังตัวเล็กอยู่(ไรแดง) ก็ไม่ควรอ่ะครับ ครอกชะโดที่ผมเคยเจอลูกตัวเท่าแขนยังอยู่กะแม่ครอกเลย  ครั้งนึงเคยออกทริปตกปลา ไปตีปลาช่อน(ปลาครอก) พอได้แม่มันแล้ว ก็เอามาขังไว้ตรงที่ตกนั่นแหละครับ แล้วก็เดินตีเรื่อยๆๆ พอตีเสดจะเปลี่ยนหมาย ก็กลับมาเอาปลาที่ขังไว้  ภาพที่เจอคือลูกครอกมาอยู่กะแม่ในกระชังที่ขังปลาไว้  ทำหั้ยผมพูดไม่ออกเลยครับ Cry ผมต้องปล่อยปลาที่ตกได้ออกหมดทั้งกระชังเลยครับ โคตรสงสารลูกมันเลย รอหั้ยมันโตก่อนค่อยกลับมาตีใหม่   Grin Grin Grin

บางคนอาจจะตีปลาครอกโดยที่ไม่ดูว่าลูกมันตัวโตยัง ผมก็เข้าใจน่ะว่ามาหาปลาเพื่อหาเลี้ยงชีพ  ต่างคนต่างมุมมองต่างความคิด  ผมก็ตีเหมือนกันครับปลาครอกเนี่ยแต่ผมจะพิจารณาดูก่อนว่าลูกมันโตยัง ถ้าตกได้ผมก็จะเอาแม่มันกลับบ้านครับ แต่ถ้าลูกมันยังเล็กๆอยู่ก็ปล่อยครับ ปล่อยหั้ยมันไปเลี้ยงลูก มันจะได้ขยายพันธุ์เยอะๆๆ ไปตีครั้งหน้า จะได้ไม่
...แห้ว..... lol lol lol lol lol

ขอหั้ยสนุกกับการตกปลาครับ โทษทีน่ะครับระบายเยอะไปหน่อย อิอิ
        yoyosang

เห็นด้วยอีกเสียงครับ
 pobmee pobmee pobmee
keta
ลูกผู้ชาย ฆ่าได้ ฝังให้ด้วย
สมาชิกพัฒนาเว็บ_ตำรวจบ้านเว็บอีสาน
Super Hero Member
*
*

โหวต 447

อายุเยอะแล้ว แต่ถ้ารู้จักกันก็ลดได้นิดหน่อย

« ตอบ #11 เมื่อ: กันยายน 10, 2012, 10:03:11 AM »

yawn yawn yawn

หน้า: 1   ขึ้นบน
  พิมพ์